ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-08-2010, 21:18   #1052
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol อ่านกระทู้
วันนี้ไปดูรถครับช่างไฟมาวายสายยังไม่เรียบร้อยครับโ ดยช่างที่ อู่บอกว่าเหลือชุุดขับ 4 ที่ยังไม่เรียบร้อย ผมจึงลองเอารถออกทดลองวิ่งดูครับ (รถผม2j vvti auto เฟืองท้าย 4.3 ยาง 265/70/r16 ) ผลปรากฎว่า
ตอนเหยียบเบรคเข้าเกียร์ D รถมีอาการกระตุกเล็กน้อย
พอปล่อยเบรค รถก็เคลื่อนตัวเป็นปกติดี
ตอนเหยียบคันเร่ง กลับมีอาการเหมือนคลัชลื่นครับ(เร่งแล้วมีแต่เสียงเค รื่อง รถไปไม่ค่อยเร็วเท่าที่ควรครับ(พอดีช่างบอกว่าไมล์คว ามเร็วเป็นแบบสายครับ แต่ที่เกียร์เป็นแบบไฟฟ้า จึงต่อไม่ได้ครับ) ส่วนความเร็วที่ผมลองดูประมาณ 40-60 กม./ชม.ครับ
ช่างที่อู่บอกว่าสงสัยเกียร์ j ที่ผมซื้อมาพร้อมเครื่องจะพังหรือใกล้แล้วครับ หรืออาจจะโดนสลับตอนวางเครื่องที่ชลบุรี
หลังจากมาจอดที่อู่ก็ลองตรวจระดับน้ำมันเกียร์ตอนเคร ื่องติดอยู่พบว่าน้ำมันเกียร์เกินจากขีด hot ประมาณ 5 เซน. แต่ต้องทำท่อไอเสียก่อนจึงต้องรอครับ พรุ่งนี้ต้องนำรถกลับบ้านก่อนครับเพราะทางอู่จะทำบุญ บ้านครับแล้วค่อยนำกลับไปวายสายต่อครับ
มีความคืบหน้าอย่างไรจะรายงานให้ทราบต่อไปครับ จะยังไงก็ต้อง Sport rider กิน j ครับ
ไม่ทราบว่า พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดมีความเห็น ช่วยแนะนำด้วยครับตอนนี้ยังคิดไม่ออกครับว่าจะเริ่มต รงไหนดี
ลองหาหน้าปัทม์ไมล์ไฟฟ้าของ NewSurf เบนซินมาเปลี่ยนสิครับ เพราะมีไฟบอกระบบขับสี่ด้วย

หรือไม่ก็หาไมล์เจมาเปลี่ยน ที่ตัวหน้าปัทม์จะมีช่องไฟที่ไม่ได้ใช้บางช่อง หาหลอดไฟมาใส่เพื่อให้หลอดไฟโชว์เวลาระบบขับสี่เข้าเ รียบร้อยแล้ว

ถ้าจะใช้ไมล์เดิม ก็ใช้กล่องแปลงสัญญาณเพื่อให้มีสัญญาณ Speed Sensor เป็นเข้ากล่อง เกียร์จะได้ทำงานได้อย่างสมบูรณ์

ตามปกติแล้วเครื่อง VVTI เวลาเข้าเกียร์หรือเกียร์เปลี่ยนจะนุ่มนวลมากไม่กระต ุกเหมือนกับเครื่อง GE ธรรมดาครับ

ส่วนระดับน้ำมันเกียร์ ถ้าน้ำมันเกินมันจะวิ่งอืดหน่อย ครับ ถ้าเป็นไปได้ปล่อยออกให้ได้ระดับครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
note4you (07-05-2011), sompol (10-08-2010), กัมพ์ (22-04-2011)