ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-11-2012, 15:10   #11
etokana1
Junior Member

Car Brand: BMW,Mighty-X
Engine Type: 1jz-gte(E8),1jz-gte(E8)
คะแนน: 0 etokana1 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar อ่านกระทู้
ค่าชดเชยต้องตั้งครับ เนื่องจากเมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นสถานะการระเหยเป็นไอขอ ง LPG จะเร็วขึ้น จึงอาจจะมีผลกับส่วนผสมบางครับสังเกตง่ายๆช่วงเช้าๆน ้ำยังไม่ร้อนทำใม ECU แก๊สระบบหัวฉีดทุกยี่ห้อจึงสั่งให้รออุณหภูมิน้ำให้ไ ด้ค่าที่กำหนดก่อนจึงใช้แก๊สได้เพราะอากาศเย็นการเปล ี่ยนสถานะต่ำจะได้แก๊สหนา สิ้นเปลืองครับ เกินความต้องการของเครื่องยนต์ แปรผันกับค่าที่เราจูนไว้ตอนร้อนๆ สังเกตกลิ่นแก๊สจะแรงกว่าตอนอุณหภูมิทำงานครับ จึงเป็นที่มาของการตั้งค่าชดเชยครับ
ปล. ถ้ายังไม่ชินให้ยกเลิกการตั้งค่าชดเชยออกไปก่อน จูนให้เนียนแล้วค่อยตั้งค่านี้ใหม่ครับ
ขอบคุณมากนะคับ เดี๋ยวจะลองทำตามคำแนะนำดู ถ้าไม่ได้ยังไงจะมาขอคำปรึกษาใหม่ค้าบบบ
etokana1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม