ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-02-2009, 11:51   #245
tantan
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ของผมพัดลมเป็นของ 1J Turbo นะครับ แต่ Sensor ไม่แน่ใจว่าเป็นของ JBo ด้วยหรือเปล่านะครับ แต่กล่องเป็นของ 1UZ นะครับ แต่ตอนผมวางช่างผมบอกว่าใช้ของ JBo ได้นะครับ แต่ถ้าหากมีปัญหาจริงๆ ลองโทรไปถามคุณเอก MPEX กล่องแปลงดูนะครับ ไม่แน่ใจว่าเค้ามีกล่องแปลงมาใช้ได้หรือเปล่านะครับ หรือถามพี่เฒ่าดูนะครับว่าพี่เค้า modify ได้หรือเปล่านะครับ

เรื่องพัดลมไฟฟ้าของเพื่อนๆ ใช้กันอยู่หลายท่านครับ ถ้าหากจะมาใช้พัดลมไฟฟ้าให้ใช้ของ วอลโว่ เลยครับผมเห็นแล้วลมมันแรงดีมากนะครับและต่อกล่องแปล งของคุณเอกได้เลยนะครับ

คุณ Popped มีอะไร post ถามได้เลยครับจะได้ share ไว้ให้เพื่อนๆ ด้วยนะครับ
สำหรับรถผมตอนวาง 1UZ ติดปัญหาดังนี้นะครับ
- ต้องทุบด้านหลังนิดหน่อยนะครับเพราะเครื่อง TD27 ตรงเกียร์จะเล็กกว่าของ 1UZ นะครับ
- ต้องแก้ท่อไอเสียด้านคนขับเพราะติดกับพวกมาลัยนะครับ
อันอื่นไม่มีปัญหานะครับ แต่ถ้าหากเป็น 4x4 ผมไม่มีข้อมูลว่าจะต้องใช้เกียร์อะไรมาแปลงนะครับหรื อใช้เกียร์เดิมได้หรือเปล่านะครับ ด้านเฟืองท้ายผมใช้ 4.1 ยาง 225R15 นะครับ พัดลมไฮดรอริกส์ครับ

อนึ่งถ้าหากวางผมว่าน่าจะเปลี่ยนหม้อน้ำเป็น 3 ช่องแนวนอนนะครับ และ Sensor น้ำอาจจะมีปัญหากับเข็มความร้อนนะครับ ของผมมีปัญหานะครับแต่ผมไม่ได้พิสูทจ์นะครับ แต่ผมดูแค่ว่าน้ำอาจหรือไม่นะครับ ของผมไม่มีปัญหาเรื่องน้ำหายนะครับ และผมจะเปลี่ยนหม้อน้ำเป็น 3 ช่องเดือนหน้านี้นะครับถ้าหากได้ผลอย่างไรจะมีเล่าให ้เพื่อนๆ พี่ฟังนะครับ ผมเปลี่ยนเพราะต้องการลดความร้อนระอุช่วงหน้าร้อนนี้ นะครับ และจะลองดูว่าหากขับ 180-190 แล้วเข็มความร้อนจะลดลงหรือไม่นะครับ ตอนนี้ขับ 140 อุณหภูมิอยู่ประมาณ 85-87 นะครับวัดจาก OBD ตอนที่ไปหาพี่เฒ่านะครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม