ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-07-2009, 09:10   #56
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ผมขอเล่าเรื่องการตบแต่งภายในของตัวรถ เผื่อไว้ให้เป็นข้อมูลเพื่อให้ท่านสมาชิกที่ต้องการท ำในส่วนนี้ จะได้มีข้อมูลตัวเลือกในการตัดสินใจนะครับ

ผมขอเล่าเรื่องระบบไฟฟ้าภายในห้องโดยสาร โดยเฉพาะส่วนที่อยู่ใน คอมโซลหน้าที่มีเกจ์หน้าปัดรถ สวิทช์ต่างๆ ศูนย์รวมฟิวส์ สวิทช์ควบคุมแอร์ รวมทั้งรีเลย์ทั้งหมด

ก่อนที่จะคิดประกอบติดตั้ง ปัญหาที่จะให้คิด นั่นก็คือว่า ถ้าเราทำขึ้นมาเอง สามารถทำได้ลงตัวเข้ารูปตัวรถก็จริง แต่ว่าความละเอียดของเนื้องาน ความสวยงาม และการคิดคำนวณระบบไฟฟ้า นั้น ไม่มีทางที่จะทำได้ลงตัว หรือจะต้องใช้เวลาคิดคำนวณมากมายมหาศาล สิ้นเปลืองพลังงานและเวลามากมายแน่นอนครับ

ตอนนั้น ผมจึงเรียกประชุมผู้เกี่ยวข้องทั้งหมด ถามถึงความเป็นไปได้ของรูปงานว่า สโคปความสามารถของทรัพยากรบุคคลที่มีอยู่ทั้งหมด ทำได้แค่ไหน ผมถูกที่ประชุมถามกลับมาว่า แล้วในส่วนที่ผมเป็นผู้ใช้งานนั้น ผมต้องการอะไรแค่ไหน เชื่อมั้ยครับว่า ตอนนั้นผมนั่งอึ้ง มัวแต่คิดว่า ลูกน้องจะทำอะไรให้ผมได้แค่ไหน กลับถูกถามกลับว่า แล้วผมล่ะ ต้องการอะไรแค่ไหน ผมจึงขอปิดประชุม แล้วบอกว่า งั้น พรุ่งนี้ ผมจะมาให้คำตอบ แล้วเราจะมาสรุปกันว่า ผมต้องการอะไร แล้วพวกคุณทำอะไรให้ผมได้บ้าง

สิ่งแรกที่ผมทำก็คือ รีบไปดูรถเก๋งทุกคันที่ผมมี ดูว่า ที่มีอยู่นั้น ผมพอใจอะไรบ้าง หรือในรถคันนั้นๆ น่าจะมีอะไรเสริมขึ้นมาได้บ้าง ดูความเป็นไปได้ด้วยว่า จะทำได้มั้ย จดขึ้นมาทุกอย่างครับ จำได้ว่าผมจดขึ้นมาเยอะมาก หลังจากนั่งคิดคำนวณความเป็นไปได้ ต้องตัดทอนบางอย่างออกเพราะมันขัดกันเองบ้าง ความเป็นไปได้ยากบ้าง แต่สรุปรวมๆแล้ว ก็ออกมาเป็นเหมือนรถปัจจุบันที่ผมใช้งานครับ ดังนี้
  1. ระบบแอร์ที่ควบคุมหน้าต่างให้ระบายลมไปแต่ละส่วนได้ด ้วยไฟฟ้า ให้การควบคุมทุกอย่างรวมไว้ในจุดเดียวกัน
  2. ให้มีสวิทช์ควบคุมกระจกมองข้างไฟฟ้าทั้งซ้าย-ขวา
  3. สวิทช์ควบคุมที่ปัดน้ำฝนทั้งหน้า-หลัง รวมทั้งสามารถปรับจังหวะการปัดให้เร็วช้าได้
  4. มีสวิทช์เปิดหน้าต่างหลัง (ประตูที่ 5) ด้วยไฟฟ้า
  5. แผงรวมฟิวส์ทั้งหมด ของห้องโดยสาร อยู่เป็นสัดส่วนโดยหลบสายตาและไม่เกะกะ
  6. มีสวิทช์ไฟหรี่ไฟหน้าและไฟสปอทไลท์ตัดหมอกรวมอยู่ที่ คอพวงมาลัย (Otion เสริมซึ่งจริงๆแล้ว จะใช้สวิทช์แยกก็ได้ แต่ว่า ไม่อยากให้มีสวิทช์เรียงเต็มไปหมดบนคอนโซล มันทำให้ดูเหมือนลิเกเกินไปครับ)
  7. ให้เบรคมือมาอยู่ที่หลังคันเกียร์ออโต้
  8. หน้าปัดเกจ์ ต้องมีไฟบอกตำแหน่งคันเกียร์ และต้องมีเกจ์ควรทุกอย่างที่ควรมี ซึ่งไม่ต้องซื้อเกจ์แยกออกมา หรือถ้าต้องซื้อแยกก็ให้ซื้อเกจ์แยกน้อยที่สุด เพื่อไม่ให้ดูเกะกะสายตา
หลังจากนั้นผมจึงนำข้อเสนอทั้งหมด เข้าที่ประชุม (จริงๆ มีเยอะกว่านี้ แต่ตอนหลังถูกตัดทอนบางส่วนออก เนื่องจากขาดความเป็นไปได้ครับ เพราะว่าผมไปเอาข้อดีของรถยุโรปและญี่ปุ่นมารวมกันไว ้) ซึ่งหลังจากลูกน้องทุกคนเห็นข้อเสนอของผมแล้ว ต่างส่ายหน้า บอกว่ายาก เพราะว่าอุปกรณ์ที่จะใช้นั้น ต้องไปหาซื้อจากรถแต่ละยี่ห้อ แล้วเอามารวมกัน ซึ่งเกินความสามารถ (ระบบไฟฟ้าซึ่งต้องวางผังนั้น ผมจะต้องทำเองด้วย เพราะว่า เป็นหน้าที่ของผมซึ่งเป็นไปได้ยาก เพราะว่า ผังไฟของรถยุโรป กับรถญี่ปุ่น ไม่เหมือนกันเลย) ซึ่งถ้าทำออกมา ก็คงเหมือน แฟร้งค์เก้นสไตน์ แน่ๆ สุดท้าย จึงได้ผลสรุปออกมาครับ ใครอยากทราบลงชื่อไว้ แล้วผมถึงจะกลับมาเล่าต่อครับ
B2000 (21-05-2010), Bom2026 (17-08-2011), chakkrapad (28-06-2013), ka_kook (24-09-2014), Odd999 (03-08-2010), THE MASS (23-10-2010)