ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-04-2014, 14:46   #5
ohayo_o
Member

Car Brand: sport rider
Engine Type: 4GR-FSE
คะแนน: 16 ohayo_o is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nukenook อ่านกระทู้
คือผมตอนนี้ผมรับรถมาจากอู่แล้ว จากที่ดู งานค่อนข้างเรียบร้อย สายไฟต่างๆเก็บสวยงาม เร่งดีไม่มีสะดุด รอบเดินเบาก็นิ่งดี แต่ปัญหาที่เจอตอนนี้คือ

1. พวงมาลัยหนัก
2. เวลาเลี้ยวขวา เหมือนล้อมันสีกับอะไรสักอย่างลองก้มไปดูก็ไม่เห็นรอ ยอะไร มองดูก็ปกติดีทุกอย่าง

ปัญหา 2 ข้อนี้ คุยกับช่างแล้ว หลังสงกรานให้เอารถเข้าไปเช็ค เค้าจะแก้ไขให้

แต่ก็ยังสงสัยครับ ที่ลงไปเป็นเครื่อง 2j โบ vvti เกียร์ออโต้ ลงใน chevrolet colorado ปี 08 ขับ 2 ครับ

อยากถามว่า

1. เคยอ่านเจอในนี้ว่า เครื่องตัวนี้เป็นเกียร์ tiptronic แต่ช่างยืนยันว่าตัวที่ผมลงไม่มี ( คันเกียร์ที่ได้มา ก็เป็นตรงๆธรรมดาไม่มีขั้นหลบข้างเข้า + - ครับ ) อันนี้ถูกต้องรึเปล่า หรือยังไงก็ต้องมีครับ ถ้าใช่ใช้ไปแบบนี้จะมีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ

2. ปกติโบ ควรเริ่มทำงานที่กี่รอบครับ เท่าที่ลอง ออกตัวไปเกียร์แรก รอบที่ประมาณ 1700-1800 บูสก็มาแล้ว อันนี้เร็วไปรึเปล่าครับ ถ้าเร็วไปปรับให้มาช้าหน่อยได้มั๊ยครับ

3. อุณหภูมิดูจากเกจ water temp. อยู่ที่ 95-100 ช่วงวิ่งจะอยู่ที่ประมาณ 95 +- เวลาหยุดวิ่งจอรถติดจะอยู่ประมาณ 100 แต่เกจที่หน้าไมล์เดิมของรถก็อยู่กลางตลอด อันนี้ปกติมั๊ยครับ

4. รถผมยกสูงจากเดิมจากเดิม 2 นิ้ว ใส่ยาง 245/65/R17 อัตราสิ้นเปลืองควรจะประมาณไหนครับ เพราะเท่าที่ลองออกจากอู่มา ไฟเตือนน้ำมันขึ้น เติมแก๊สโซฮอล 95 มา 1000 บาท 1000/40.93=24.43 ลิตร วิ่งได้เท่าไหร่จำได้ไม่แน่นอน ตีว่าประมาณ 120 โล ไฟแดงเตือนอีกรอบ ตก 4.9 โล/ลิตร ผมว่ามันกินจนน่าตกใจ หรือมันปกติครับ -*-

เท่านี้ก่อนครับ รบกวนพี่ๆน้าๆด้วยครับ ไม่เคยมีความรู้ด้านนี้จริงๆ ครับ

ขอบคุณครับ
- พวงมาลัยหนัก
ต้องต่อกล่องpps ecu ครับที่ตัวปั่นนำ้มันpower มีโซนีนอยวาวร์อันหนึ่ง เปิดปิดแรงดันน้ำมันตามความเร็วรถ รับสัญญานจากล่อง pps ecu.จะคอยรับ ให้พวงมาลัยหนักเบาตามความเร็วรถครับ กล่องpps จะรับสัญญาน Spd จากจอไมอีกทีหนึ่งครับ ท่าไม่ต่อ ไฟโช เวลาเลียว เครื่องไม่เร่งให้
- 2jz-get vvti. เป็นเกียร์tiptronic แน่นอนครับ
คันเกียร์ เชียงกลางเอาอะไรมาให้เราก็ได้ ให้ช่างพี่
ดูจากเบอร์กล่อนนะครับ ว่ามาจากรถรุ่นไหน นะครับ แล้วwiring ตามรุ่นตามเบอร์กล่องเลย
ส่วนคันเกียร์ ใช้คันเกียร์อะไรก็ได้ ตรง ขันบันได มีM ไม่มีM ก็ได้ ใช้ปุ่มo/d มาเป็น ปุ่ม MกันD ก็ได้ ขึ้นอยู่ว่าช่างเข้าใจเรื่องนี้แค่ไหน
- อุณหภูมิ ไม่เกิน95ครับ ตัวเลขที่ดีที่สุดในการดูให้ ดูจาก obd ครับ น่าเชื่อถือที่สุดครับ
รองดูครับ
ohayo_o is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ohayo_o For This Useful Post:
khanyou (16-04-2014)