ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-12-2009, 08:53   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tunjo อ่านกระทู้
ขอบคุณคุณ Moonlight และเพื่อนสำหรับคำวิเคราะห์

ถามเพิ่มนะครับ J BO ผม ไดเร็คคอย์ลที่ก้านเสียบลงหัวเที่ยมมันร้าวอยู่ เคยมีอาการแบ็คไฟล์ ผมเลยเอาเทปพันไว้ชั่วคราว อาการแบ็คไฟล์เลยไม่เกิดขขึ้น (ผมแก้ไขชั่วคราวก่อน) จะเกี่ยวไหมครับ แล้วจะเช็คยังไงได้ว่าคอย์ลเสีย
และกล่องดำๆ เล็กกว่าฝ่ามือ คือกล่องช่วยจุดระเบิดของรุ่นนี้ จะเกียวไหมครับ
ตัวการเริ่มโผล่แล้วครับ

คอยล์ร้าว !!! พันเทปไว้ เป็นการแก้ไขชั่วคราวที่ถูกต้องครับ แต่ว่า เวลาเครื่องร้อน เทปอาจจะขยายคลายตัว ทำให้ ไฟรั่วลงกราวน์ หัวเทียนไม่จ่ายไฟ หรือ จ่ายไฟเข้าหัวเทียนน้อยเกินไปก็ได้ครับ (แต่อาการข้างเคียงน่าจะมีนะครับ เช่น เวลาสตาร์ทร้อนติดแล้ว ใช้งานไป จะต้องมีอาการสดุดให้สังเกตุบ้าง โดยเฉพาะช่วงรอบเดินเบา แต่คุณไม่ได้แจ้งมา ผมจึงให้ความสำคัญน้อยลงครับ)

กล่องช่วยจุดระเบิด เสื่อมช่วงเวลาร้อน ก็อาจจะใช่ แต่ว่า มันจะต้องมีปัญหาตอนที่สตาร์ทติดแล้วด้วยครับ เช่น ขับรถวิ่งอยู่ดีๆ เครื่องดับ เป็นต้นครับ

อย่างทิ้งประเด็น รีเลย์ช่วยสตาร์ท (เปลี่ยน) กับ กรองอากาศตันนะครับ (เป่ากรอง แล้วลองสตาร์ทดูครับ)

Reply บน ผมมีเพิ่มเติมข้อมูลให้อ่านด้วยนะครับ
4ja1turbo (02-09-2011), kkk (09-12-2009), RedLine (09-12-2009)