ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-06-2008, 17:26   #4
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tass อ่านกระทู้
คือแอร์จะตัดตอนรอบเครื่องต่ำที่ 400 รอบครับ คือพอปล่อยคันเร่งแล้วรอบเครื่องตกไป 400 รอบเลยครับ

หลังจากนั้นสักพัก รอบเครื่องจะเด้งขึ้นมาเองที่ 800 รอบพร้อมกับแอร์ทำงานเองอีกรอบครับ

ก็เลยยังงงๆ อยู่เลยครับว่ามันจะดับก็ไม่ดับไปเลย แต่ก็เด้งขึ้นมาเองครับแล้วก็สวิงไปสวิงมา 400 800 นี่แหละครับ
ที่ผมเคยเห็นมานะครับ สำหรับเครื่องเจ (ตัวอื่นเหมือนป่าวไม่รู้ป ถ้ารอบเครื่องต่ำมาก ๆ เนี่ย หน้าคลัชมันจะไม่จับครับ ที่รู้เพราะว่าวันก่อนจูนรถให้เพื่อน พอดีลองปรับเซ้นท์ให้มันเกือบดับก็เหลือบไปมองพอดี ลองหลายรอบก็เป็นแบบนี้จริง ๆ

...ทีนี้กลับมาดูว่าทำไมรอบเครื่องมันถึงได้ดิ่งลงไป ขนาดนั้น ตรงนี้ผมสันนิษฐานว่าน่าจะเกี่ยวกับการจูนแก๊สครับ อาจบางหรือหนาเกินไป ตอนถอนคันเร่ง ถ้าคุณมี a/f meter ดูก็จะทราบได้ทันทีทำให้วิเคราะห์ง่ายขึ้นครับ เอาเป็นว่าลองจูนแก๊สดูใหม่ก่อนนะครับ

แต่ผมคิดว่าน่าจะมาจากแก๊สหนาเกินไปมากกว่าครับ ไม่อย่างนั้นพอแอร์ทำงานรอบเครื่องมันคงไม่เด้งขึ้นม าใหม่แน่ ๆ แต่ถ้าบางไปมันก็อาจดับไปเลยก็ได้