ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-08-2009, 14:38   #199
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@cef อ่านกระทู้
ลุงมูลคับ ถามต่อเลยคับคือผมไล่ใหม่มาแล้วเจอรั่วใหม่คับที่ คอมเพรชเซอร์แต่สิ่งที่จะถามคือ
1. พัดลมที่เป่าแผงคอร์ยร้อนนั้นของ A31 จะเปิด-ปิดตามอุณหภูมิหรือป่าวคับ
2. ถ้าเป็นอย่างตามข้อ 1. นั้นจะต่อตรงได้เลยไหมคับ
หมายเหตุ
ผมลองต่อตรงผ่านแบตเตอรี่แล้วพัดลมทำงานครับ

ขอบคุณครับลุงมูล

joe-civil@cef
ผมไม่เคยใช้รถ A31 จึงกลัวว่า บอกไปแล้วจะเพี้ยนจากความจริงนะครับ

เอาเป็นว่า ผมบอกตามหลักการดีกว่านะครับ

พัดลมเป่าแผงคอยล์ร้อนที่อยู่หน้าหม้อน้ำนั้น จะทำหน้าที่ 2 ระบบครับ นั่นคือ ระบายความร้อนคอยล์ร้อน และ ช่วยส่งอากาศป้อนระบายไปที่หม้อน้ำระบายความร้อนครับ

ดังนั้น พัดลมหน้าคอยล์ร้อน จึงควรมี 2 จังหวะ โดยจังหวะเบา ใช้สำหรับ ส่งอากาศเข้าหม้อน้ำ โดยจะทำงาน ตามสวิทช์ความร้อนหม้อน้ำ ส่วนจังหวะสอง ซึ่งทำหน้าที่ระบายความร้อนคอยล์ร้อนเอง จะทำงานพัดแรงขึ้น เมื่อหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ทำงานครับผม

ส่วนที่ถามว่า ต่อตรงได้มั้ย ต้องบอกว่า ไม่มีกฏห้าม แต่ว่า ไม่ควรทำครับ ควรต่อผ่านรีเลย์ และมีฟิวส์ควบคุมอีกทีครับผม เพื่อความปลอดภัย เรื่องการลัดวงจรครับผม