ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-07-2009, 17:29   #193
krd
Senior Member

รูปส่วนตัว krd

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 2J GE
คะแนน: 17 krd is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
สังเกตอาการดูหน้าคลัซจับ แต่หมุ่นอืดๆ คอมไม่มีเสียงดัง

หมุนอืด มีสาเหตุมาจากตัวลูกปืนอาจจะแตก ครับ ที่แอรฺยังเย็นเพราะถึงลูกปืนจะแตก แต่ก็ มีกำลังอัดดีอยู่ ถ้าเป็นแบบนี้ จะทำให้คอมแอร์กินกำลังของเครื่องยนต์มากครับ สิ้นเปลืองเชื่อเพลิง ไม่ว่าจะเปลี่ยนลูกปืนหรือเปลี่ยนคอมใหม่ค่าใช้จ่ายใ กล้เคียงกันครับ ช่างจะเชียร์ให้เปลี่ยนทั้งลุกเลยเพราะว่า ง่ายกว่า ถ้าเราเปลี่ยนทั้งลูก ก็ เอาลุกเก่าไปเปลี่ยนลูกปืนมาเก็บไว้เป็นคอมอะไหล่ก็ ได้ครับ เพราะว่า แอร์ยังเย็น แสดว่า กำลังอัดของคอมยังสูงอยู่

ค่าคอมก็ ก็ มีตั้งแต่ 2-4 พันบาท ครับ

ขอบคุณครับ
krd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม