หัวข้อ: 1j. Bo. Vvti
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-05-2014, 12:58   #8
Khun_Thian
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Khun_Thian

Car Brand: toyota-vigo
Engine Type: เจโบวีวีแก่ๆ
คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anan naksiri อ่านกระทู้
ผมมีของ2jz gtevvtiใช้ใด้มั๊ยครับ
บอกให้เข้าใจก่อนครับว่าไอ้ตัวคอล์ย7Mเนี่ยเราจะต้อง นำไปติดตั้งนอกตัวเครื่องแล้วหาสายหัวเทียนแต่งคุณภา พดีๆ"หัวยาวๆ สายใหญ่ๆ"มาต่อแล้วโยงสายไปยังหัวเทียนของเครื่อง

จุดประสงค์คือต้องการแยกคอล์ยออกจากความร้อนที่ฝาสูบ แค่นั้นเองครับ ไม่มีอะไรซับซ้อน เพราะคอลย์เดิมสเปกเค้าออกแบบมาใช้ในเมืองหนาว ถึงมันร้อนแต่ด้วยอุณหภูมิภายนอกมันก็จะไม่ได้ร้อนเก ินไปจากที่ออกแบบมา ยกตัวอย่างชัดๆนะ เครื่องคุณถ้าร้อนจัดๆมันจะวิ่งดีเหมือนตอนอุณหภูมิป กติไหม? ถ้าฮีทถึงกับดับไปเฉยๆ...จริงไหม? หลักการเดียวกันแหละ

ประโยชน์ที่ได้ ไฟจะเสถียรมากกว่าของเดิมแม้เครื่องจะใช้มานานจนมีคว ามร้อนสะสมเยอะ เพราะตัวคอล์ยเองไม่ได้รับความร้อนโดยตรงจากฝาสูบเหม ือนเดิมแล้ว ทำให้อาการสะดุดจากการจุดระเบิดผิดพลาดลดลงอย่าเห็นไ ด้ชัด และคอล์ย7Mเป็นคอล์ยที่จ่ายไฟได้แรงกว่าจึงจำเป็นต้อ งหาสายหัวเทียนแต่งคุณภาพดี"หัวยาวๆ สายใหญ่ๆ"มาใช้ร่วมกันถึงจะมีประสิทธิภาพสูงสุด

ข้อเสีย ต้องแปลงสายไฟนิดหน่อย ต้องทำจุดยึดให้กราวด์ลงดีๆ ค่าตัวถูกแต่หายากหน่อย(ได้มาแล้วก็ของเชียงกงอีกแหล ะ...รู้กันนะ)และอุปกรณ์ร่วมราคาแรงอยู่แต่พอรับได้ไ ม่ได้มากมายเกินกว่าไปหาคอล์ยเดิมใหม่เปลี่ยนตอนสะดุ ดอีก

หัวเทียน ใช้ได้ทั้ง1และ2เขี้ยว
แนะนำว่าแก๊สใช้2เขี้ยวดีกว่าในความรู้สึก(ผมใช้2นะป รับระยะแค่1ใบเลี่อยตามที่อาจารย์ได้แนะนำมา)

มู่เล่ย์ไดชาร์ท ต้องเปลี่ยนให้เล็กลง คุณจะได้ไฟชาร์ทที่แหล่มแมว...เรยล่ะ

ปล.ควรจูนแก๊สใหม่ด้วยเพราะไฟแรงขึ้นอัตราจ่ายแก๊สไม ่เหมาะสมแน่ๆ รถผมยังไม่ได้จูนเพราะก่อนหน้าได้ให้พี่เคปรับไว้กลา งๆแล้ว ก็ยังวิ่งได้อยู่แต่ต้องจูนใหม่แน่ๆ

ทั้งหมดนี้ได้มาจากการปรึกษาและแนะนำจากคนเหล่านี้
เครดิต...คุณแอปเปิ้ล...พาวเวอร์ คุณเอส...เทอร์โบ คุณศักดิ์...ลาดพร้าว101 คุณโจ๊ก...สุพรรณ คุณเค...KKS
ขอบคุณทุกๆท่านครับ

อีกนิดนึง หัวของสายหัวเทียนต้องใหญ่ด้วย ควรนำคอล์ยไปลองด้วยเลยตอนไปเลือกซื้อครับ

ก็แค่รถขนหมู อู๊ด... อู๊ด...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khun_Thian : 15-05-2014 เมื่อ 09:02.
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to Khun_Thian For This Useful Post:
anan naksiri (14-05-2014), boost (14-05-2014), i_herejoke (17-05-2014), purang (15-05-2014), toyman (16-05-2014)