ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-06-2007, 17:20   #1
Bom
Member

คะแนน: 0 Bom is on a distinguished road
รายงานผลการใช้ air charger กับเครื่องเจครับ

ผมใช้ volvo 264 วาง 1j ge ฝาดำครับ เฟืองท้าย 3.7 ที่ผ่านมาวิ่งเส้นทางเดิมตลอดคิดแล้วกินน้ำมันประมาณ 6 โล/ลิตร บวกลบนิดหน่อย

ต่อมามีเพื่อนมาแนะนำให้ลอง air charger ดูเพราะรถเค้า (Stream) ใส่แล้วประหยัดขึ้นลิตรละ 1 กิโล ผมเลยหาซื้อมาลองมั่ง ผลคือประหยัดขึ้นจาก 6 โล/ลิตร เป็นประมาณ 7.4 โล/ลิตรครับ ทั้งนี้ ลองวิ่งไปแค่ถังเดียว ยังต้องปรับจูนไปเรื่อยๆ ก่อนเพื่อจับเอาจุดที่จูนแล้วประหยัดที่สุดอีกที แล้วจะมารายงานผลให้ทราบต่อไปครับ

หมายเหตุ
ในแง่การขับขี่ ผมว่ามันเร่งดีขึ้นกว่าเดิม (ในความรู้สึก คิดว่ามากกว่าการเปลี่ยนเฟืองท้ายจาก 3.54 เป็น 3.7 ครับ) เหยียบคันเร่งน้อยลงกว่าเดิมแต่รถตอบสนองดีกว่าเดิม แบบรู้สึกได้ค่อนข้างชัดพอสมควรครับ ที่แน่ๆ ดีกว่าเปลี่ยนกรองเปลือยครับ

ผมใช้ air charger ของ e spec เป็นของใหม่ซื้อต่อมาจากเพื่อนราคา 3000 บาทครับ
Bom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Bom For This Useful Post:
khwan1j (29-09-2023), Lucky (03-06-2011)