ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-10-2008, 22:49   #12
SPEEDKILLS-940-1J-GTE
Senior Member

รูปส่วนตัว SPEEDKILLS-940-1J-GTE

คะแนน: 18 SPEEDKILLS-940-1J-GTE is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
สมาชิกท่านอื่นๆ ก็เขียนมาหมดแล้ว ผมจะเขียนสนับสนุนอีกก้ดูกระไรอยู่ครับ ดังนั้นผมขอกล่าวถึงหลักการก็แล้วกันนะครับ

การที่เหล็ก(น๊อต)ฉีกขาดได้นั้น จะเกิดขึ้นได้จากองค์ประกอบ 3 อย่างรวมกันครับ คือ ความตึง ความเครียด และความร้อน ซึ่งทั้ง 3 องค์ประกอบ ถ้าเกิดอย่างใดอย่างหนึ่งขึ้นมา องค์ประกอบตัวอื่นก็จะตามมาด้วยครับ เช่น น๊อตเหล็กธรรมดา (เหล็กเหนียว) ที่ถูกขันด้วยแรงบิดจนสุดแล้ว แต่ยังเพิ่มแรงบิดเข้าไปอีก จะเกิดความตึง จนทำให้เกิดความเครียด และจะตามมาด้วยความร้อน จึงทำให้ฉีกขาดได้ครับ

แต่ถ้าเป็นน๊อตเหล็กแข็ง (การก่อตัวของโมเลกุล ต่างจากเหล็กเหนียว) ในปฎิกริยาการกระทำเดียวกัน การเพิ่มแรงบิดเข้าไปจึงเกิดความเครียดระดับเดียวกัน กับตัวอย่างที่แล้ว ก็ยังจะไม่ทำให้เหล็กน๊อตฉีกขาดได้ แต่ถ้ามีแรงกระทำอย่างอื่นเข้ามาประกอบกระทำซ้ำๆกันเ รื่อยๆ จนกระทั่งเกิดความร้อน (เช่นความตึงมากๆ + กับแรงสั่นสะเทือนตลอดเวลา) โมเลกุลของเหล็กแข็ง ก็จะเปลี่ยนสภาพ จะฉีกหักได้เช่นกันครับ

การหาน๊อตเหล็กแข็งมาใช้กับล้อ เป็นสิ่งที่สมควรทำมากๆครับ แต่ว่า นั่นเป็นการแก้ไขที่ปลายเหตุครับ ต้นเหตุที่แท้จริงนั้น ถ้าเราแก้ไขได้ ก็จะทำให้ปัญหาไม่เกิดขึ้นครับ อย่างเช่นอาการของคุณเจ้าของกระทู้ ที่เกิดน๊อต(อาจจะเป็นเหล็กแข็งอยู่แล้วก็ได้) ขาดมาแล้ว 3 ครั้ง อะไรเป็นต้นเหตุของการทำให้น๊อตขาดครับ (เป็นเพราะน๊อตนั้นเป็นแค่เหล็กเหนียวหรือครับ แล้วถ้าไม่ใช่ล่ะครับ ถามว่าน๊อตเหล็กแข็งหักได้มั้ย ตอบว่าได้เช่นกันครับ)

สาเหตุที่แท้จริง ก็คือ ความตึง ความเครียด และความร้อน ครับ การที่เราขันน๊อตล้อ 4 หรือ 5 ตัวให้แน่น นั้น ตามหลักการแล้ว แกนล้อและเพลาข้างควรจะติดกันจนแทบจะเป็นเนื้อเดียวก ันแล้วครับ จึงทำให้รอยต่อไม่มีการขยับตัวเวลาล้อเกิดแรงบิดขับเ คลื่อนไปข้างหน้าหรือถอยหลัง ซึ่งหลักการนี้ สามารถเป็นคำตอบได้ว่า ทำไม รถที่น๊อต 5 หรือ 6 ตัวขึ้นไป แล้วน๊อตบังเอิญขาดไป 1 ตัว ก็ยังสามารถวิ่งได้นานอีกระยะหนึ่ง โดยไม่เกิดปัญหากับน๊อตตัวอื่นๆ ก็เพราะว่า หน้าแปลนของล้อนั้น แนบสนิทกับเพลาข้างไงครับ

แต่ว่า ต้นเหตุปัญหาของ เจ้าของกระทู้ที่ น๊อตขาดมาแล้ว 3 หน เป็นข้อบ่งชี้ได้เลยครับว่า ล้อนั้น มี ความตึง ความเครียด และความร้อน ที่เกิดจากการไม่แนบสนิทของหน้าแปลนครับ พอเพลาข้างเกิดแรงบิดขยับตัวให้ล้อหมุนตาม แต่ว่า เกิดปัญหาว่า สเปเซอร์ขยับตัวได้ (เกิดจากพื้นหน้าแปลนไม่เรียบ หรือ รูน๊อตกว้างกว่ามาตราฐานก็ตาม) จึงทำให้เกิดแรงบิดที่จุดนั้น ความตึงเครียดจึงเกิดความร้อนทำให้น๊อตขาดครับ ถึงแม้นว่า จะหาน๊อตเหล็กแข็งมาใช้ก็ตาม ก็มีโอกาสหักได้เช่นกันครับ ถ้ายังไม่ได้แก้ไขที่ต้นเหตุครับ

การที่ทำให้เกิดความตึงเครียดได้น้อยที่สุดนั้น ควรทำให้หน้าแปลนแนบติดกับหน้าแปลนของเพลาข้างมากที่ สุด และให้มีจำนวนหน้าแปลนน้อยชิ้นที่สุดครับ (เดิมๆ หน้าแปลนกระกบกันแค่ 2 ด้าน แต่การเพิ่มสเปเซอร์ขึ้นมา 1 ชิ้น เท่ากับ หน้าแปลนประกบกัน 4 ด้านครับ)
ขอบคุณมากๆเลยครับ ได้ความรู้เยอะเลย แต่ผมดันออกไปทำก่อนที่จะเห็นกระทู้นี้ เลยไม่รู้ที่ผมแก้มาถูกรึป่าวอ่ะครับ

จากที่ถอดสเปเซอร์ดู น็อตตัวผู้ ที่ขาดจะเป็นของเก่าที่ติดมากับสเปเซอร์ ไม่ใช่น็อตที่เคยเปลี่ยน (น็อตที่ติดมากับสเปเซอขาดไปแล้ว 4 มีทั้งหมด 5 ) เลยคิดว่าน่าจะขาดเพราะน็อตที่ติดมากับสเปเซอร์ มันห่วยย
SPEEDKILLS-940-1J-GTE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม