ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-09-2013, 12:03   #5
tonge34
Member

รูปส่วนตัว tonge34

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 tonge34 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lizerblack อ่านกระทู้
เป็นรถไมตี้ วางเครื่อง Jz ติดแก๊สแบบหัวฉีด หม้อน้ำแบบบาง 2 แถว พัดลมไฟฟ้า สัก เดือนกว่าๆ ที่ผ่านมารู้สึกว่าน้ำในหม้อพัก หายไปต้องเติมเพิ่มประมาณ เกือบๆ 1ลิตร /สับดาห์ ซึ่งจะวิ่งประมาณ 500 กม. แต่ในหม้อน้ำ ปกติ น้ำยังเต็มตลอด แต่ความร้อนจะร้อนเร็วและสูงกว่าปกติ เพราะตอนที่น้ำไม่หาย อุณหภูมิจะอยู่ที่ ท่อน้ำเข้าเครื่องยนต์(ด้านล่างหม้อน้ำ) 80-83 ท่อออกจากเครื่องยนต์ 83-86 องศา ถ้าแดดไม่ร้อนมากๆ และรถไม่ติดจริงท่อออกจากเครื่องยนต์ก็จะไม่เกิน 90 องศา แต่ตอนนี้ถ้าอากาศร้อน รถติดนิดหน่อยก็ เกิน 90 องศา ซึ่งคิดว่าน้ำหายไปแบบนี้น่าจะไม่ปกติแล้ว แต่เพื่อนที่เป็นช่างเคยบอกว่าถ้าน้ำในหม้อน้ำตอนเช้ ายังเต็มปกตินั้น แสดงว่าหม้อน้ำยังไม่รั่ว เพราะถ้าหม้อน้ำรั่วนั้น น้ำในหม้อน้ำจะลดและไม่เต็มเท่าเดิมในตอนเช้าเพราะลม เข้าทางรอยรั่วทำให้มันไม่มีแรงดูดน้ำมาจากหม้อพัก ถ้าจริงตามที่เพื่อนบอกแล้วถ้าหม้อน้ำไม่รั่ว แล้วน้ำมันจะหายไปไหน ผมตรวจทุกจุดแล้วก็ไม่เจอ พอจะมีวิธีตรวจอย่างไรครับ
ท่อน้ำอะไรครับซิลิโคลนป่าว ดูว่ามีน้ำซึมออกมาไหมครับแล้วหม้อน้ำเคยล้างบ้างป่า ว พัดลมทำงาน 2 ตัวไหมเวลาหยุดรถครับ น้ำมันเครื่องเปลี่ยนล่าสุดเมื่อไหร่ ของผมไล่ตั้งแต่วาล์วน้ำจนถึงหม้อน้ำสุดท้ายเป็นที่น ้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหายเลยคร ับ
tonge34 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม