ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-04-2009, 13:58   #17
Pong79
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: Toyota Sport Rider, Civic Dimension , Suzuki Caribien
Engine Type: 2J-GE, D17A , G-13B
คะแนน: 18 Pong79 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ยังไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ เพราะส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้ใช้ 2L หรือ 4L ยาว มากครับ เคยใช้ยาวสุดตอนขึ้นจากน้ำตกจ๊อกกระดิ่น แต่ผมว่าอัตราทดมันค่อนข้างต่ำมากไม่ค่อยทันใจวิ่งมา ได้ครึ่งทางขาขึ้นเลยปรับมาเปลี่ยนเป็น 2H เหมือนเดิม อาจเป็นไปได้เหมือนกันครับเพราะเกียร์ L รอบค่อนข้างสูงแต่ความเร็วต่ำทำให้ ECU สับสนได้เหมือนกัน แต่ O/D กระพริบน่าจะรับรู้ปัญหาจากเกียร์นะครับได้ลองเช็คโค ๊ดเกียร์ดูหรือเปล่าครับ
พอดีผมไปดูสวนที่เชียงใหม่ช่วงขึ้นเขามันชันมาก ทั้งผู้โดยสาร+ของเต็มท้าย เลยลองลาก2Lดู ได้กำลังดีปรกติผมเองก็ไม่เคยใช้ 2L ยาวขนาดนั้น
ช่วงนั้นผมไม่มีเวลาพอที่จะเช็คโค๊ดครับเพราะคาดอยู่ ในใจเเล้วว่าถ้ามันมีอะไรขึ้นมาก็คงจะมาจากการใช้เกี ยรนี่เเหละ อีกอย่างกลัวคนที่เขานั่งมาจะไม่สบายใจว่ารถมีปัญหาเ เละนานๆผมถึงจะใช้สักที พอถึงจุดพักรถผมก็เค่ reset กล่องเเล้วใช้ 4H เหมือนเดิมก็เป็นปรกติครับ

ขอบคุณอีกครั้งในความคิดเห็นครับ...
Pong79 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม