ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-04-2009, 01:06   #11
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ขอบคุณที่ให้ข้อมูลมาปิดกระทู้นะครับ
ผมเองก็มัวหลงประเด็น ให้ความสนใจมาที่จุดอื่นๆ เพราะว่า คุณบอกเช็คโค๊ดแล้ว ซึ่งถ้ามีปัญหาจาก SP1 จริงๆแล้ว น่าจะต้องขึ้นโค๊ด 42 หรือ 61 แต่เมื่อเช็คโค๊ดแล้วไม่มี Error จึงตัดประเด็นเซนเซอร์ความเร็วไปครับ

ผมขอลอกข้อมูลจากตำราเกียร์ออโต้ให้อ่านเล่นๆนะครับ

กรณีที่คุณถามว่า แล้วทำไม เมื่อ SP1 ทำงานผิดปกติ ECU น่าจะนำสัญญาณ SP2 มาใช้ประมวลผล ผมขอตอบดังรถนี้ครับ

รถส่วนใหญ่ที่เอาเครื่องยนต์มือ 2 เช่น JZ มาใช้นั้น จะไม่มีสัญญาณ SP1 แต่จะนำสัญญาณ SP2 มาแปลงสัญญาณ เป็น SP1(กล่องแปลงสัญญาณ) จึงทำให้พอจะสรุปได้ว่า ถ้าต้นกำเนิดสัญญาณความเร็วมีปัญหา ปลายสัญญาณก็ต้องมีปัญหาไปด้วยครับ สรุปง่ายๆก็คือว่า ถ้า SP2 มีปัญหา SP1 ก็แย่ไปด้วยครับ

ถ้าสมมุติว่า คุณนำสัญญาณ SP1 มาจากจุดอื่นๆ (เช่นจากเบรค ABS หรือจากเฟืองท้ายเกียร์) กรณีที่รถคุณเกิดขัดข้องที่ SP1 แล้ว ECU เห็นค่าความเร็วเป็น 0 ก.ม./ช.ม. แสดงว่า สัญญาณ SP2 ของคุณต้องมีปัญหาด้วยครับ
ขอบคุณครับน้ามูล

สอบถามเพิ่มเติมสำหรับเรื่อง sp2 ครับ เป็นไปได้ไหมครับที่ตำแหน่งติดตั้งไม่ไม่ถูกจุดทำให้ สัญญาณที่ออกมาจาก sp2 กล่องไม่สามารถนำไปประมวลผลได้ เพราะผมนำเกียร์ขับสี่มาชนเกียร์ออโต้เจ ตำแหน่ง Sp1 อยู่ที่ท้ายเกียร์เมื่อเทียบกับเกียร์ออโต้ของเจแล้ว จะอยู่ตำแหน่งใกล้เคียงกันแต่ sp2 จะอยู่บริเวณตรงกลางเกียร์ เพราะตำแหน่งรูที่ฝังsp2 จะอยู่บริเวณนั้น หลังจากต่อครบระบบเรียบร้อยผมทำการรีเซ็ตกล่องเพื่อล บโค๊ดที่ผมถอดปลั๊กเกียร์ออก และนำรถไปวิ่งแล้วกลับมาเช็คโค๊ดอีกครั้งก็ไม่ฟ้องโค ๊ดเครื่องใด ๆ เลยครับ เว้นแต่โค๊ดเกียร์ 87 ซึ่งขึ้นมานานแล้วยังไม่ทราบความหมายครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
A.CUEL (19-08-2012), chakkrapad (05-06-2013), dragonballz (21-12-2009)