ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 05-08-2016, 23:53   #1
boost
Member

รูปส่วนตัว boost

Car Brand: BMW E34 525IA
Engine Type: 1JZ Turbo
คะแนน: 17 boost is on a distinguished road
ถอดพัดลมหน้าแผงคอยร้อนออก แล้วทำแบบนี้แอร์จะเย็นหรอครับ?

ผมไปอ่านเจอจาก Link นี้ http://www.bmwe34club.com/posts/index.php?topic=25112.0

สรุปสั้นๆใน Link คือ ให้เปลี่ยนแผงคอยร้อนเป็นแบบใหม่ ลามิเนต (Parallel flow condenser) แล้วถอดพัดลมที่เป่าหน้าแผงคอยร้อนออกได้เลย การระบายความร้อน อาศัยพัดลมดูดหลังหม้อน้ำ+อาศัยลมที่ปะทะหน้ารถ

ตอนนี้แผงคอยร้อนติดรถผมเป็นแผงคอย fin&tube ท่อกลมรุ่นเก่าอยู่ ถ้าเปลี่ยนเป็นแผงคอยร้อนแบบลามิเนต แล้วถอดพัดลมที่เป่าหน้าคอยร้อนออก เป็นไปได้หรอครับที่แอร์รถจะเย็นกว่าเดิมแค่เปลี่ยนแ ผงคอยร้อนอันเดียว แล้วอาศัยพัดลมดูดหลังหม้อน้ำในการระบายความร้อน ผมล่ะกลัวตอนจอดนิ่งๆรถติดๆแล้วมันจะระบายไม่ทันถ้าไ ม่มีพัดลมเป่าหน้าคอยร้อน

ปล.ผมใช้รถ bmw e34 เครื่อง 1jzgte หม้อน้ำอลูมิเนียม ตีแผงพัดลมดูด2ตัวหลังหม้อน้ำ ถ้าทำแบบใน Link แอร์จะเย็นขึ้นมั้ยครับ?
boost is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to boost For This Useful Post:
khwan1j (24-09-2016)