ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-03-2008, 11:03   #10
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suankularb อ่านกระทู้
ถามเพิ่มเลยครับ ตามหลังต้องสตาร์ท N P ได้ ถ้าสตาร์ทได้แต่ที่ P เกียวกับการวายริ่งสายไฟหรือเปล่าครับ อยากทราบเหมือนกันครับกรณีนี้
ต้องตอบเป็นกรณีๆ ไปนะครับ

กรณีแรก เป็นกรณีที่เป็นรถเดิมๆ ไม่มีการวายริ่งใดใดมาก่อน เคยสตาร์ทได้ทั้ง N หรือ P แต่ตอนหลัง สตาร์ได้แต่ที่ P นั้น มาจาก 4 กรณ๊ อย่างใดอย่างหนึ่ง ดังนี้ครับ

1.หน้าคอนแทคท์ตรงเครื่องเกียร์มีปัญหาสกปรก หรือหลวม
2.ข้อต่อจากก้านเกียร์มาที่ก้านเครื่องเกียร์ หลวม ให้ขันให้แน่นห็หายครับ
3.บูชก้านเกียร์สึก ทำให้ก้านเกียร์หลวม สังเกตุง่ายๆ ว่าบูชสึกหลวมหรือไม่ ลองขยับก้านเกียร์ดูครับ ถ้าขยับได้ แบบ หลวมๆ แสดงว่า บูชสึกครับ ให้ถอดก้านเกียร์มาแก้เปลี่ยนบูช ครับ
4.สายไฟที่ต่อจาก N ขาดครับ

กรณีที่หลวม ไม่ว่าจาก บูช หรือข้อต่อ ให้สังเกตุและแก้ไขง่ายๆคือว่า ขณะสตาร์ท ให้ขยับเกียร์ที่อยู่ตรง N ไปมา แล้วลองสตาร์ทครับ ถ้าสตาร์ทได้ แสดงว่าหลวมครับ

ส่วนอีกกรณีหนึ่ง ก็เป็นไปตามที่คุณถามครับ คือ คนวายริ่ง อาจจะไม่ได้ต่อสายให้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 11-03-2008 เมื่อ 18:16.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), maxx (05-12-2009), rose (08-10-2009)