ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-08-2009, 13:07   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NATEBALLZ อ่านกระทู้
ระหว่าง 2jz-ge กับ 2jz-ge vvti ต่างกันอย่างไร มีข้อดีและข้อเสียอย่างไรระหว่าง 2 รุ่นนี้ ราคาต่างกันเท่าไร แบบว่ามือใหม่คับ
ต่างกันตรงที่ เครื่องยนต์ 2JZ-GE VVT-i เป็นเครื่องยนต์ที่ เพิ่ม Option ระบบ VVT-i ขึ้นมา ซึ่งเป็นระบบวาล์วแปรผันตามความเร็วการเคลื่อนที่ของ ตัวรถครับ ทำให้ประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงมากกว่า รอบเครื่องยนต์เดินเบาต่ำกว่า (รอบเดินเบาถูกควบคุมด้วยมอเตอร์ปรับรอบเดินเบาก็จริง แต่ว่าระบบ VVT-i ควบคุมการทำงานอีกทีครับ) และมีแรงบิดมาเร็วในเคลื่อนที่ออกตัว ขณะเดียวกัน ก็ยังเหลือแรงบิดให้ใช้ในขณะที่รถเคลื่อนที่ลอยตัวแล ้วครับ

ข้อดีอื่นๆก็คือ เป็นเครื่องยนต์ที่ผลิตทีหลังกว่า จึงสดกว่า และมีเทคโนโลยี่บางอย่างพัฒนาขึ้นมาเสริมมากกว่าครับ
ส่วนข้อเสียก็คือ ราคาเครื่องยนต์จะสูงกว่า ครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaji อ่านกระทู้
ช่างชอบบอกว่าvvtiวางยากติดแก๊สไมได้อย่างนุ้นอย่างน ี้ คับน่าจะเป็นเหตุผลหลักให้ราคาvvtiตกลงมาเยอะ
คุณคงเคยได้ยินนิทานอิสปเรื่อง "องุ่นเปรี้ยว" บ้างมั้ยครับ

เปรียบได้กับ ช่าง ที่กล่าวเรื่องว่า เครื่องยนต์ VVT-i วางติดแก๊สไม่ได้อย่างนุ้นอย่างนี้

แต่จริงๆแล้ว พวกเราเองที่เป็นคนฟังความ น่าจะมีวิจารณญาณเองนะครับ คิดดูว่า รถแท๊กซี่ โตโยต้า เต็มกรุง เป้นระบบ VVT-i ทั้งนั้นเลยครับ พวกนั้นเขาใช้ระบบน้ำมันเบนซิน 95 เป็นเชื้อเพลิงกันหรือครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 04-12-2009 เมื่อ 13:41.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
A31@udon (23-12-2011), dhol4982 (18-03-2011), note4you (01-06-2011)