ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-06-2009, 17:32   #19
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
เสริมเรื่องเครื่องมือนิดครับ ผมใช้ซี่ลวดล้อมอเตอร์ไชด์ แล้วเอาฝั่งซี่ลวดที่มีน๊อตของซี่ลวดมาเชื่อมต่อกับน ๊อตตัวผู้เบอร์ 12 แล้วก็จัดการทุบปลายซี่ลวดให้แบนแล้วเจียรนิดหน่อย ตัวนี้เอาไว้สอดใต้แผ่นน่ะครับ แล้วตอกแผ่นเพื่อให้มันยกขึ้นจากเป้า จะง่ายเพราะมันจะบางและแข็งครับ ส่วนอีกอันก็ใช้ไขควงปากแบนที่มีด้ามไว้ตอกครับ และคีบปากแหลมไว้หนีบแล้วดึงออกมาครับ และเวลาทำผมแนะนำให้วัดทุกวาล์วก่อนว่าวาล์วไหนมีปัญ หา แล้วก็รื้อออกมา แล้วทำการวัดแผ่น ว่าแผ่นไหนมันสลับกันได้ครับ ส่วนที่เหลือถ้าแผ่นมันหนากว่า ก็จัดการกลึงล้างหน้าออก แล้วนำกลับมาใส่ใหม่ครับ แค่นี้ก็เสร็จสิ้นครับ
เดี๋ยวจะลองดูนะครับ สำหรับวิธีนี้ ขอบคุณครับพี่เค

อย่างที่พี่เคบอกไว้ ตัวไหนพอจะสลับตำแหน่งกันได้ ก็ควรใช้การสลับลองดูก่อน
หลักๆเลยที่ต้องคิด คือ ทำยังไงก็ได้ให้จำนวนแผ่นชิมที่ต้องเปลี่ยนมีจำนวนน้ อยแผ่นที่สุด
บางคนบอกว่า ตัวไหนไม่ได้ค่า ก็เปลี่ยนๆๆๆๆๆก็สิ้นเรื่อง ก็ใช่ครับ สามารถทำเช่นนั้นได้
แต่ให้ลองไปถามราคาแผ่นชิมดูก่อนนะครับ แล้วจะเข้าใจเอง เพราะราคาไม่ถูกอย่างที่คิดนะ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), tatizoodlor (04-09-2013)