ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-10-2009, 12:26   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลอยลม อ่านกระทู้
รบกวนขอถามต่อเลยนะครับ
คือตอนนี้รถผมวอร์มเครื่องตอนเช้าจะมีควันออกเหมือนร ถปิ้งไก่เลยครับ เป็นเพราะอะไรอะคับ (1j-ge ใช้แก็สอย่างเดียวนะคับ)
ที่เห็นตอนเช้าออกมาทางท่อไอเสียนั้น ดูให้มั่นใจก่อนว่า เป็นหมอก หรือ ควัน ครับ

หมอก ก็คือ ไอน้ำจับรวมตัวกัน เมื่อเกิดความร้อน ใช้มืออัง แปปเดียว มือเปียก

ควันคือ กลุ่มไอ ที่เกิดจาก ความร้อนสูงไปเผาไหม้ ซึ่งแล้วแต่ว่า วัตถุดิบที่ถูกเผาเป็นอะไร สำหรับในรถ ที่มีโอกาสถูกเผาแล้วเป็นควัน มีอยู่ 2 ชนิดครับ นั่นคือ น้ำมันเบนซิน (ถ้าถูกเผาไหม้ไม่หมดสด จะมีควันสีดำ) น้ำมันหล่อลื่น (ถ้าถูกเผาไหม้ จะมีควันสีขาว)
kkk (13-10-2009)