ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-06-2010, 22:59   #44
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phichai อ่านกระทู้
ยืนยันครับอัดตราเร่ง (โซฮอล์)... ทำได้ไม่แพ้ 95 ครับ แต่ผมได้สัีงเวยท่อน้ำมันผมไปแล้ว(ยุ่ยเลยครับ) ทุกวันนี้ติดสารระเหยแล้วครับ เติม 91 ทิ้งไว้สตาร์ทเฉยๆ ว่าแต่น้ามูล.... แล้วต่างจังหวัดอย่างผมจะไปหาท่อ R9 กับ R10 ได้จากที่ไหนครับ ตามร้านต่างจังหวัดผมสังเกตุดู มันจะมีแต่ตัว R6 กับ R7 อย่างน้ามูลว่ามานะครับ พี่ๆที่อยู่ใกล้ๆสระบุรี พอจะแนะนำร้านได้ไหมครับอยากหามาเปลื่ยนเหมือนกันครั บ จะได้เติมโซฮอล์ได้สักที.........
ลองติดต่อคุณเก่ง T.N.P.K. ทองนพคุณอะไหล่ยนต์ครับ เชื่อว่าคุณเก่ง สามารถหาให้ได้ครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M16_Vn อ่านกระทู้
เติม Gasohol 95 แล้วสตาร์ดเครื่องติดยากมากเลยครับต้องสตาร์ดยาวๆ กดคันเร่งช่วยกว่าจะติด
พอเครื่องติดแล้วมีอาการสะอึกเหมือนจะดับต้องเร่งช่ว ยซักพักจึงจะเป็นปกติ ตอนนี้กลับไปเติม 91 เพียวๆแล้ว
แต่ยังคงมีอาการสตาร์ดติดยากนิดหน่อย ไม่มากเหมือน
ตอนใช้ 95 Gasohol
โดยปกติ ถ้า ท่อยางโดนกัดกร่อนจากแก๊สโซฮอลล์ไปแล้ว (จากที่ฟังจากผู้ใช้แก๊สโซฮอลล์แล้วมีปัญหานั้น บอกว่า แก๊สโซฮอลล์กัดยางแล้วทำให้น้ำมันเหนียวขึ้น คล้ายๆกับยางถูกกัดกร่อนละลายผสมเข้าไปกับน้ำมัน ทำให้สตาร์ทติดยาก เวลาเร่งแล้วมีสะดุด) แต่จากประสพการณ์ของผมเอง กรองเบนซินของแท้ศูนย์ ใช้งานยังไม่ถึง 500 ก.ม. เลยครับ พอท่อน้ำมันของรถผมมาเจอกับแก๊สโซฮอลล์ ไม่ถึง 3 วัน กรองเบนซินของผม เกิดอาการตัน ผลของกรองเบนซินรถผมตันนั้น ทำให้ รอบเดินเบาของรถผมตกวูบ ทำท่าจะดับ กดคันเร่งไม่ขึ้น แต่พอดับเครื่อง ทิ้งระยะซักพัก คิดว่า แรงดันน้ำมันย้อนกลับดันเอาสิ่งสกปรกถอยหลังทำให้กรอ งเบนซินโล่งขึ้น จึงสตาร์ทรถติด รอบเครื่องสู่ภาวะปกติ แต่พอใช้ไปอีกพักเดียว อาการกลับเป็นเหมือนเดิมครับ ผมจึงสรุปได้ว่า ท่อยางของผมคงจะยุ่ยแล้ว แม้ว่าจะยังไม่บวมก็ตาม (จริงๆแล้วไม่มีทางบวมหรอกครับ เพราะว่า ท่อยางของผม เป็น ท่อยางหุ้มด้วยสายถักแสตนเลสครับ)

หลังจากถอดเปลี่ยนท่อยางแล้ว นำท่อยางเก่ามาตรวจเช็ค ภายในยุ่ยจริงๆครับ ส่วนผลจากการเปลี่ยนท่อยางที่ทนแก๊สโซฮอลล์แล้วนั้น วันนี้ผมขับใช้งาน อัตราเร่งกลับมาสู่ภาวะปกติครับ

ท่านที่มีปัญหาเหมือนผม แล้ว ถึงแม้จะเปลี่ยนมาใช้เบนซิน 91 แล้วก็ตาม อาการของรถ ยังคงผิดปกตินั้น ก็เนื่องจากว่า ท่อยางมันยุ่ยครับ ถ้าผ่านกรองเบนซิน กรองเบนซินก็จะตัน ส่วนท่านใดไม่ผ่านกรองเบนซิน ก็ควรระวังหัวฉีดตัน ครับผม ท่อยางที่ยุ่ยแล้ว จะกลับให้ดีเหมือนเดิมนั้น เป็นไปไม่ได้ครับผม อยากให้รีบเปลี่ยนท่อยางนะครับ ถ้ามีกรองเบนซิน ก็เปลี่ยนกรองเบนซินด้วยครับ สภาพสมรรถนะรถยนต์ จะได้ทำงานเต็มประสิทธิภาพครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 12-06-2010 เมื่อ 09:50.
Moonlight is offline  
The Following 7 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Litmanen (27-07-2010), Lucky (03-06-2011), Odd999 (03-08-2010), phichai (07-06-2010), pookza (27-07-2010), sompol (17-01-2011), volvoman (11-06-2010)