หัวข้อ: 2J-GE (E34) Report
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-04-2007, 14:21   #11
MOMMAM-E34
Junior Member

คะแนน: 0 MOMMAM-E34 is on a distinguished road
มาต่อกันดีก่า... ขอบคุณมากสำหรับคำติชมคับ
เหตุผลที่เลือกตัวนี้
ในตอนแรกก็คิดเหมือนกันว่า จะลง J bo ดีมั้ย...เพราะแรงกว่า ราคาก็แพงกว่ากันไม่เท่าไหร่...
แต่ทำไมถึงเลือก 2J ไม่โบ แล้วก็ไม่ vv ด้วย...
? การใช้งานคับ ผมไม่ได้ขับแบบเอาเป็นเอาตายคับ ไม่ได้ไล่บี้ใคร ออกตัวให้แข่งกันน่ะ ไม่เอาเลยคับ
ขึ้นแบบนิ่มๆ เอาปลายว่าดีว่า ชอบแบบยาวๆน่ะคับ
? งบประมาณที่สมน้ำสมเนื้อ ไม่บานปลาย ตัวนี้ผมได้มาประมาณ 28000 บวกจิปาถะอีก 20000 คับ
เช่นเดินท่อ wiring แอร์ หม้อน้ำ ตัดต่อเพลา พัดลมไฟฟ้า เทอร์โมสวิต ยอยเพลากลาง น้ำมันเครื่อง เกียร์ หม้อฉีดน้ำฝน พักน้ำ ปั้มติ๊ก คอกรองและท่อยางต่างๆคับ...รวมหมดเบ็ดเสร็จ ~48000
เนี่ยะถ้าโบ ก็ต้องมี inter และอื่นๆอีกเพียบ แล้วก็โบจะดีรึป่าวก็ไม่รู้ เอาเป็นว่าผมลดความเสี่ยงตรงนี้ลง กับงบแค่นี้ก็ลงตัวและพอใจแล้วดีก่าคับ
? ความไม่จุกจุกของระบบ ตัวนี้วางง่าย wiring ไม่ซับซ้อนมาก เหมือน vv แล้วก็ โบ
? ช่างแนะนำ อันนี้ก็แล้วแต่คนนะคับ แต่เราต้องมีความรู้ไปบ้าง อย่างผมศึกษาอยู่ประมาณ 2-3 เดือน กว่าจะตัดสินใจ จากไหน ก็เวปนี้แหละ และก็จากเพื่อนๆสมาชิก bm แล้วก็อู่ที่วางอ่ะคับ คือบางทีก็ต้องเชื่อช่างบ้าง ตอนที่ไปซื้อเครื่องก็ไปกับช่างมันเนี่ยะแหละ ก็ไปเจอ vv ก็มี แต่ก็ไม่เอา เพราะอะไรเหรอคับ ตัว vv อย่างที่บอกมันค่อนข้างยากสำหรับการ wiring แล้วก็เรื่องอะไหล่ แล้วก็บวกกับเครื่องตัวที่ได้มาค่อนข้างสมบูรณ์มากว่ าคับ ทั้งๆเป็นตัวที่เก่ากว่า เปิดดูในฝาน้ำมันเครื่องยังปิ๊งงๆ ที่น้ำแทบไม่มีสนิม...นี่ขนาดไม่ค่อยมีน่ะเนี่ยะ ถ่ายน้ำไป 2 รอบแล้วววว ค่อยยังชั่ว

ความรู้สึกตอนได้รถมา คือผมต้องเดินทางกลับบ้านพอดี เลยทำให้ต้องกังวลมากเกี่ยวกับสมรรถนะของรถ แน่นอนไม่เหมือนรถป้ายแดงออกห้าง แต่ก็ทำยังไงให้ออกมาแล้วอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์มากที่ สุด ตอนแรกเป็นห่วงเรื่องความร้อนมากที่สุด กลัวจะ heat กลางทางเพราะก่อนออกเดินทางอย่างที่บอกปลั๊กพัดลมหม้ อน้ำหลวม แต่แล้วก็สอบผ่านคับ อย่างที่สองคือระบบไฟ กลัวไปดับกลางทาง ทีนี่ละแย่เลย ใครขับทางไกลบ่อยๆคงรู้ ไม่ค่อยมีอู่ไหนที่ไว้ใจได้ซักอู่ มีก็โดนฟันเลือดซิบแน่ๆ เพราะไปปลุกมันตอนกำลังหลับปุ๋ยยย555 จนแล้วจนรอด ก็ไม่เกิดปัญหาใดๆกับระบบนี้ อย่างที่สามคือน้ำมัน การจ่ายน้ำมันจะราบรื่นดีมั้ยน้อ เพราะอยากลองเอาปั้มติ๊ก j ใส่ ของมันเองก็ดีอยู่แล้ววว อารมณ์อยากลองอ่ะ ก็ไม่เจอปัญหาใดๆ จ่ายน้ำมันเพียงพอ สมบูรณ์แบบ แม้ตอนอัดหนักๆ แต่ต้องน้ำมันเต็มๆนะคับ ถ้าเกีอบหมดถังเดี๊ยวก็เป็นเหมือนผม ที่ได้เขียนไว้ข้างบนคับ พอดี altis มาจ่อตูดที่ 140 ก็เล่นกันนิดหน่อยพอหอมปากหอมคอ kickdown ใส่แต่เผอิญ ไปได้แค่ 170 นิดๆ แต่ผมว่าเค้าคงตามไม่ได้หรอก เพราะไมล์ tota อ่อนอ่ะคับ เพราะของผมถ้าเลยนี้ตัดหัวทิ่มคับ..ยังไม่ได้ปลดล็อก เลยอ่ะ...แป็บนึงก็ปล่อยปายยยย
สมรรถนะเครื่องที่ได้ลองทั้ง 1J bo แล้วก็ 2J ไม่โบ vv : เจโบ แน่นอนอยู่แล้วแรงงงง ได้ดังใจ ต้นดี ปลายไหล แช่นานๆไม่เคย ตัวร้อนมั้ยน้อ แต่อย่างที่บอกคับ เกินความต้องการ และงบประมาณไปคับ แต่น่าใช้คับ แรงแบบสั่งได้... ส่วน 2J ไม่โบ vv แรงขึ้นอีกนิด รอบต้นมาดี ปลายก็จะเหมือนกับตัวธรรมดา ประหยัดอีกหน่อย ตัว vv ก็จะเหมือนกับพวก vanos ของ bm น่ะคับ ตัวที่ผมยกลงไป เร่งปุ๊บ รอบมาก่อน ตามด้วยแรงที่มาพร้อมรอบ ก็เหมือนกันคับ vtec อารายประมาณนั้น คือไม่ต้องรอรอบเหมือนตัวไม่ vv (ไม่มี vv : ความรู้สีกเหมือนขี่มอไซด์ซัก 30-40 แล้วบิดคันเร่งสุดๆน่ะคับ เสียงก็ออกจะบรื้อๆๆๆๆนิดนึงแล้วแรงค่อยๆตามมาน่ะคับ แต่นี่มันมอไซด์ ส่วน J มันไม่ได้มาช้าอย่างมอไซด์นะ)
เสียงเครื่องยนต์นิ่มมากกๆๆๆ เบากว่า m50 คับ ในห้องโดยสารแทบไม่ได้ยินเสียง...ส่วนการบังคับควบคุ มรถ เหมือนเดิมคับ...เครื่องยนต์น่าจะเบากว่าของเดิมนิดห น่อย ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับช่างด้วยนะคับ ต้องวางให้ได้ทั้งแกน x,y,z นะคับ เออออ...ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยสายพาน timing เลยยย กะว่าจะใช้ไปอีกซักพักนะ เพราะแกะออกมาดูแล้วมันยังกิ๊บๆอยู่เลย แต่ของอย่างนี้อยาไว้ใจมันเลยยย ถ้ามีโอกาส รีบเปลี่ยนดีกว่าคับ เสียน้อยเสียยากน่ะคับ ...

คับ...ก็เป็นเพียงคำบอกเล่าและประสบการณ์โดยตรงจากผม ซึ่งเพิ่งจะได้สัมผัสกับมัน บางท่านอาจมีความคิดเห็นเช่นเดียวกับผม หรือหลายท่านอาจคิดต่างจากนี้ ก็เล่าสู่กันฟังบ้างนะคับ...ผมชอบอ่านข้อความของคนอื ่นที่เป็นลักษณะอย่างนี้น่ะคับ ผมก็เลยว่า ถ้ารถผมเสร็จแล้วก็ได้ทดสอบมันแล้ว ผมจะมาเล่าให้เพื่อน พี่ น้อง ได้อ่านกัน เป็นประสบการณ์บ้าง เพราะมันทำให้เห็นภาพ แล้วก็นึกออกบ้างงงในขณะที่เกิดขึ้นกับตัวเองในสถานณ ์จริงน่ะคับ...
มีคำถามนิดนึงคับ
? ไฟตำแหน่งเกียร์ทำให้ขึ้น show บนหน้าปัดได้มั้ยคับ พอดีช่างไม่ได้ต่อมาให้ หรือว่ามันต่อไม่ได้กันแน่ ไม่รู้ว่าใครที่ใช้ bm ทำกันได้รึป่าว
? ตัว power โหมด ของ J ยังใช้ได้อยู่รึป่าว ตัดต่อเข้ากัน s m e ของ bm เดิมได้มั้ยคับ
? ปั้ม power ของ J แรงดันไม่ค่อยพอ พวงมาลัยติดนิดๆตอนรถอยู่กะที่ ปกติมั้ย แก้ไขยังไง

ขอบคุณคับบบบบบบ
MOMMAM-E34 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to MOMMAM-E34 For This Useful Post:
tae-golf (18-02-2010)