ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 27-05-2009, 09:24   #11
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ton w123 อ่านกระทู้
ผม งง นิดหน่อยครับ

ขั้นตอนการวายริ่งสายไฟให้กับพัดลมทำงาน (รายกรณีวางคอยล์ร้อนไว้ที่หน้าหม้อน้ำ)

เวลาสตาร์ทเครื่องยนต์ พัดลมหม้อน้ำจะทำงานสเต็ปแรก หมายถึง เปิดแอร์อยุ่แล้วใช่เปล่าครับ พัดลมที่อยู่หน้า รังผึ้งแอร์

เวลาสวิทช์ความร้อนหม้อน้ำทำงาน(ถึงอุณหภูมิที่กำหนด ) หรือ เมื่อหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ทำงาน พัดลมหม้อน้ำจะทำงานสเต็ปสอง และพัดลมคอยล์ร้อนแอร์ ก็จะทำงานพร้อมกันไปด้วยครับ
หมายถึง อุณหภูมิความร้อนถึงก็ทำงาน แบบ สเต็ป2 หรือ แรงๆ ไปเลย พร้อมกับ พัดลมแอร์ด้วย ช่ายปะครับ
คำถามแรก นั้นถ้าคุณได้อ่าน คอนเซ็ปท์ใน Reply ที่7 จะเข้าใจครับ ว่า สเต็ปแรกของพัดลมหม้อน้ำ ทำหน้าที่ นำพาอากาศให้ผ่านรังผึ้ง ทั้งของคอยล์ร้อนแอร์ และหม้อน้ำ ให้เดินผ่านสะดวก และอีกทั้ง การทำงานของพัดลมสเต็ปแรก ไม่ได้กินกำลังไฟเท่าไหร่ครับ จึงสามารถเปิดใช้ได้ตลอดเวลาครับ

ปกติแล้ว เวลาที่สวิทช์หม้อน้ำทำงาน พัดลมหม้อน้ำต้องทำงานสเต็ปสองอยู่แล้วครับ ดังนั้นการทำงานของพัดลม ทั้ง 3 ตัวมีดังนี้ครับ
  1. พัดลมสเต็ปแรกจะทำงานตลอดเวลาตราบเท่าที่ยังไม่ได้ดั บสวิทช์เครื่องยนต์
  2. พัดลมสเต็ปสองจะทำงานเมื่อ สวิทช์ความร้อนหม้อน้ำ ทำงาน และ
  3. ถึงแม้ว่า สวิทช์ความร้อนหม้อน้ำจะไม่ทำงาน แต่หน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ทำงาน พัดลมหม้อน้ำก็จะทำงานสเต็ปสองครับ
  4. สวิทช์ความร้อนหม้อน้ำจะไม่ทำงาน และ หน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ไม่ทำงาน ให้ดูที่ข้อ 1
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ton w123 อ่านกระทู้
ตอนนี้ผมใส่ วาวล์น้ำของ มิตซู อยู่ครับ 78.0 องศา มั่งครับ ผมจำไม่ได้แล้วครับ

แบบนี้ ผมควรหา ทอโมสตัส ซัก 85-87 องศา ของนิสสัน B11 แบบนี้โอเคปะครับ

ผมอยากให้เรื่องความร้อน จบๆ ไปครับ อยากซัดๆได้แบบ สบายใจครับ
ใช้ได้ครับ แต่ก็ขึ้นอยู่ที่ว่าคุณวางสวิทช์ไว้จุดไหนของหม้อน้ำ ครับ กรณีสวิทช์ที่คุณระบุมานั้น ควรวางที่กลางหม้อน้ำนะครับ
Juomaru (13-06-2010)