ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-10-2012, 21:49   #2048
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ใช่ครับไปเองมันกว่าเยอะ นึกจะไปไหนก็ไป ประเทศที่พัฒนาแล้วระบบขนส่งมวลชนเขาดีมากเวลาคลาดเค ลื่อนน้อย

ตอนไปญี่ปุ่นผมไป 10 วัน เดินทางโดยขนส่งมวลชนของเขาเกือบทุกอย่าง ที่ไม่ได้ใช้คือแท็กซี่ และเรือ นอกนั้นลองใช้หมด

อยู่ในโตเกียว 3 วัน ไปฟูจิ 1 วันเสียดายวันที่ไปฟูจิอากาศปิด ฝนตก ลูกเห็บตก เลยไม่ได้เห็นยอดเขาเลย

วันรุ่งขึ้นนั่งรถไฟชินกังเซน จากโตเกียวไปอาโอโมริและนั่งรถไฟลอดใต้ทะเลไปเกาะฮอค ไกโด อยู่ที่เกาะฮอคไกโด 4 วัน

โดยอยู่ที่ฮาโกดาเตะ 1 วัน โอตารุ 1 วัน และที่ซัปโปโร 2 วัน ได้ไปดูเทศกาลแกะสลักน้ำแข็ง

ของไทยเราก็ส่งไปแข่งแต่ปีนี้รู้สึกว่าจะได้ที่สี่ถ้ าจำไม่ผิด เป็นรูปมโนราห์

หลังจากนั้นนั่งเครื่องภายในประเทศเขากลับมาเที่ยวโอ ซาก้าอีก 2 วัน แล้วจึงเดินทางกลับไทยเป็นครั้งแรกของผมที่เดินทางใน ลักษณะนี้

เหนื่อยแต่ก็คุ้มค่ามาก พอเริ่มมีครั้งแรก ครั้งต่อไปมันก็ค่อย ๆ ตามมา

นี่ก็คิด ๆ ว่าอยากจะลองไปทางยุโรปดู แต่ยังไม่รู้ว่าจะได้มีโอกาสไปเมื่อไรครับ
ต้นปีหน้าผมจะไป osaka kobe kyoto nara ครับ ไปเองเหมือนเดิมครับ ส่วนยุโรปก็ว่าจะไปปีถัดๆไปครับ ค่าตั๋วแพงเหลือเกิน
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to volvoman For This Useful Post:
wk7000 (18-10-2012)