ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-10-2008, 10:11   #49
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WHEGA อ่านกระทู้
ครับผม เมื่อวานไปให้ช่างจัดการมาแล้ว ทิ้งรถวันนึงเต็มๆ ส่วนจุดที่รั่วก็ยังไม่สามารถชี้ชัดไปได้ว่าที่ไหน ช่างสันนิษฐานว่าอาจจะมาจากโอริงตรง connector ที่ออกจาก evap. มาที่ห้องเครื่อง(เพราะเป็นจุดที่มีการถอดใส่ล่าสุด) เค้าเลยลองเปลี่ยนโอริงใหม่ แล้วอัดลมเข้าระบบพร้อมใช้ pressure gauge วัดทิ้งไว้ ครึ่งวันบ่ายจนถึงเย็น pressure ก็ไม่ลดลง แล้วจึงค่อย vacc เติมน้ำยาแอร์ครับ
ดูแล้วเค้าก็ทำงานใช้ได้ ไล่ระบบทุกจุด แถมไม่เอาตังค์อีก (ค่าน้ำยาก็ไม่เอา เราก็จะให้ซะหน่อย ทำยังไงก็ไม่รับ) ช่างบอกว่า ถ้ายังเป็นอีก คราวนี้น่าจะมาจากคอมแอร์รั่ว (รั่วตรงแกน เวลาคอมมันทำงาน)เค้าบอกว่าบางทีมันรั่วแล้วห้องเครื ่องเราร้อนๆ มันก็แห้งระเหยไปหมด มองไม่เห็น
ตอนนี้ก็รอลุ้นอยู่ครับว่าจะอยู่ได้กี่วัน

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ร่วมแชร์ความรู้และความคิดเห็ น
ถ้าอัดน้ำยาเพื่อเช็ครั่วโอริง ทดสอบไม่ได้หรอกครับ เพราะโอริงจะทำหน้าที่เหมือนวาล์วระบายแรงดัน เมื่อในระบบมี แรงดันสูงครับ ถ้าแค่อัดน้ำยาไว้ แรงดันน้ำยาสูงไม่พอหรอกครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
sompol (21-06-2011), tatizoodlor (11-06-2014)