ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-09-2010, 13:59   #8
pivot
ClubJZ Web Register

Car Brand: Isuzu
Engine Type: std.
คะแนน: 0 pivot is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pyf อ่านกระทู้
ขอแสดงฟามคิดเห็นดังนี้ครับ

ถ้าไม่ค่อยได้ใช้รถบ่อย รถวิ่งน้อยๆก็อาจจะไม่จำเป็นต้องเปลื่ยนเครื่องใหม่ค รับ แต่ถ้าใช้วิ่งงานเยอะ วันนึงวิ่งหลายกิโลมากๆ ก็สมควรอยู่ครับที่จะคบหากับ เจ+แก็ส

ตอบข้อ1 ถ้า1เจโบ+แก็สหัวฉีดใช้งบประมาณ 8-9หมื่นบาท
ถ้า2เจโบ+แก็สหัวฉีดใช้งบประมาณ 9-10 หมื่น

ราคายังไม่ได้หักเทิร์นเครื่องเก่านะครับ

ตอบข้อ2 ข้อดีคือ ประหยัดเชื้อเพลิง(กินแก็สประมาณ1.5-2.2 บาท/กิโล) และแรงมากๆๆๆๆ อัตราเร่งแซงดีทันใจ

ข้อเสียคือ เสียเงินทำนี่ล่ะ ต้องทำช่วงล่างเพิ่มอีก+ระบบเบรค เฟืองท้าย ฯลฯ

ตอบข้อ3 ใช้แก็สก็ต้องหมั่นดูแลรักษาเครื่องยนและอุปกรณ์ต่าง ๆมากขึ้น อาจจะมีอะไรจุกจิกนิดๆหน่อยๆ ตามประสา รถวางเครื่อง(ไม่ได้วางมาจากโรงงาน) แต่หลายๆท่านก็ใช้กันมาเป็นแสน สองแสนโล ก็ยังสบายใจที่จะใช้กันต่อไปนะครับ
แล้วช่วงล่างอ่ะครับราคาประมาณเท่าไร
และตอนนี้ก็อยากได้สองเจมากกว่า
ส่วนตัวผมมีงบประมาณหนึ่งแสน คือ เครื่อง + เบรค + ช่วงล่าง + เฟืองท้าย
pivot is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม