ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-08-2009, 00:06   #12
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jelejung อ่านกระทู้
น้ามูนครับ แล้วมันมีผลต่ออัตราสิ้นเปลืองต่างกันมากไหมครับ เช่น
อันนี้ยกตัวอย่างรถผมนะครับ sport rider 2jz-ge vvt-i ยาง 9.5/70/15 เฟลืองท้าย 9/41[4.55] ความเร็ว 100 km/hr รอบขึ้น 2450 คงที่นะครับ ผมลองจับดูกินน้ำมันประมาณ 7.5 km/ลิตร ถ้าผมเปลี่ยนเป็น 4.3 แล้วขับที่ปัจจัยทุกอย่างเหมือนกันหมด จะประหยัดขึ้นประมาณเท่าไรหรอครับ
อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันนั้น ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยตัวแปรครับผม เช่น
  1. น้ำหนักรถ รวมทั้งน้ำหนักการบรรทุก
  2. ขนาดของยาง ลมยาง รวมทั้งอัตราทดเฟืองท้าย เหมาะสมหรือไม่
  3. การวายริ่งสายไฟครบถ้วนสมบูรณ์มากน้อยแค่ไหน
  4. การใช้คุณภาพของน้ำมันเครื่อง น้ำมันเฟืองท้าย น้ำมันเกียร์ น้ำมันหล่อลื่น ดีมากน้อยแค่ไหน
  5. นิสัยการขับขี่ของผู้ใช้รถ ว่าใจร้อนมากแค่ไหน ขับด้วยความนุ่มนวลค่อยเป็นค่อยไปหรือไม่ ชอบเหยียบเบรคเพื่อชะลอรถทั้งที่ไม่จำเป็นหรือเปล่า
  6. สภาพการจราจร
  7. คุณภาพของน้ำมันเชื้อเพลิง
จากที่คุณถามมานั้น เป็นแค่ หนึ่งในหลายข้อปัจจัยตัวแปรเท่านั้นครับ แต่ถ้าให้ปัจจัยตัวแปรอื่นๆเป็นค่าคงที่ และยกปัจจัยตัวแปรข้อ 2 มากล่าวถึงอย่างเดียว ก็ต้องบอกว่า น่าจะประหยัดเชื้อเพลิงขึ้น แต่ไม่ได้มากมายจนกระทั่งมองเห็นออกมาเป็นรูปธรรมมาก นักครับ เพราะว่า เมื่ออัตรทดเฟืองท้ายลดลง แรงบิดในการออกเคลื่อนตัว จะถูกแบ่งไปให้กับเกียร์อื่นบ้าง ถ้าตัวแปรในข้อที่ 5 ไม่เปลี่ยนแปลง อัตราความสิ้นเปลืองกลับกลายจะแปรเปลี่ยนได้ครับ (เดิมดีอยู่แล้ว ก็จะประหยัดขึ้น แต่ถ้าเดิมแย่อยู่แล้ว ก็จะยิ่งสิ้นเปลืองน้ำมัน ครับ)
ChanJZ (26-07-2013)