ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-07-2014, 19:35   #6
chakkrapad
Senior Member

Car Brand: Toyota Crown
Engine Type: 1JZ-GE VVT-i ETCS-i 5AT
คะแนน: 0 chakkrapad is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suwit saengsophon อ่านกระทู้
ที่ไม่จบมีปัญหาอะไรบ้างครับ
เครื่องตัวเดียว,กล่องตัวเดียวกับผมเลย
จะได้แชร์ข้อมูลกัน
ผมก็มาเก็บวายริ้งอีกทีหลังจากวางเครื่องมา
ตอนี้ใช้ปรกติดี
wiring ผมเอาของ 2jz gte vvti etcsi เทียบ
เอาครับในเวปมีเยอะ ดูที่ 5 speed สายไฟท้ายเกียร์ 12 เส้นเหมือนกัน
ไล่สายไฟดูตัวเทอร์โบสายไฟมีอะไรเพิ่มขึ้นมา
จากตัวธรรมดาเราก็ไม่ใช้ ลองโหลดที่นี้มาดูก่อน
http://wilbo666.pbworks.com/w/page/4...ngine%20Wiring
ขอบคุณที่มาช่วยแชร์ครับ ของผมตัวเครื่อง กล่อง เกียร์ตรงกันหมดครับ มีจอไมล์ที่เได้มาจาก JZS133 เอามาวางใน Toyota Crown ครับ โดยตัวเครื่องทั้งระบบที่ยกมาไม่ปัญหาหรอกครับ มีปัญหาตอนมาวางเข้ากับระบบเดิมของรถครับ เริ่มจากแอร์ไม่ตัด ช่างแก้โดยหาเทอร์โมสตัดมาแหย่หน้าคอยล์เย็นทั้งที่ข องเดิมก็ไม่ได้เสีย ก็เลยจบร้านแรกเพียงเท่านี้ ร้านที่2 ไวริ่งเรือนไมล์ใหม่เนื่องจากที่ติดรถมาเป็นไมล์สายไ ม่มีวัดรอบ ได้ไมล์ไฟฟ้าของ JZS133 มาเข้าได้พอดีไม่ต้องดัดแปลง แต่ช่างไฟเจ้ากรรมท่าดีทีเหลว ไวริ่งมั่ว ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ L กับ 2 ขึ้นพร้อมกัน แต่สัญญาณตำแหน่งเกียร์ 2 กับ L ไม่เข้ากล่อง เข้าเกียร์ตำแหน่ง 4 เปลี่ยนเกียร์ แค่ 3 speed ช่างบอกพอต่อแล้วไฟขึ้นไม่ตรงเลยไม่ต่อให้ ทั้งที่ก่อนหน้าก็ไม่ได้เป็นอะไรเลย โดยฟันไป 7,500 (รวมต่อรีเลย์ปั๊มติ๊กด้วย)

ตัดมาที่เรื่องสมรรถนะของเครื่องยนต์กับอัตราสิ้นเปล ือง เติมแก๊สโซฮอล91 วิ่งในกทม.ได้ 7-8 กม./ลิตร ทางไกล ได้ 11-12 กม./ลิตร ครับ ก้บเฟืองท้ายเดิม 3.9 ขับธรรมดาแบบ Normal ออกตัวอีดหน่อยครับ ถ้าได้เฟืองท้าย 4.1 ก็น่าจะดี ความเร็วปลายไหลดีครับ ถึง 160 แบบไม่ต้องเค้นมาก และน่าจะไปได้อีก แต่พวงมาลัยผมไม่ดีครับ เลยหยุดไว้เท่านั้นครับ แต่ตอนนี้จอดทิ้งไว้เฉยๆ ครับ ใช้กระบะแทนครับ สู้ค่าน้ำมันไม่ไหว

ทิ้งท้ายอีกหน่อยครับ ร้านไวริ่งไฟร้าน 2 ที่ไปทำ ชื่อร้าน M_ _ _ _2 ร้านดีก็ช่วยกันอุดหนุน ร้านไม่ดีก็ช่วยกันแชร์จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อครับ
chakkrapad is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to chakkrapad For This Useful Post:
Khun_Thian (08-07-2014), khwan1j (09-07-2014)