ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-08-2008, 09:07   #6
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
เดียววววววววววววววววววววววววว..... เข้าใจผิดไปกันใหญ่แล้ววววววววววววววววววววววว

เสียงที่ดังอืดดดด ขณะจอดรถ ที่เป็นพวก D-max หรือพี่โด้ เสียงที่ดัง เป็นเสียงของมอเตอร์ตัวระบายไอน้ำมันครับ ........ !!!~

โดยปรกติแล้ว D-max และพี่โด้ที่ถังจะมีตัวระบายไอน้ำมันติดมากับถังเป็น อุปกรณ์จากโรงงานครับเพราะ ถังน้ำมันเป็นพลาสติก ฉะนั้น ทางโรงงานจึงติดตั้งมอเตอร์ระบายไอน้ำมันมาให้ด ้วย เพื่อป้องการถังน้ำมันเสียรูป ปูดบวมครับ ........

วิธีสังเกตุง่ายๆ ถ้าขณะที่มีเสียงดังให้ลองเปิดฝาเติมน้ำมันดูจะมีลมด ันออกมา ฟู่ใหญ่ๆ และเสียงมอเตอร์อืดๆก็จะเงียบไปทันที ...... นั่นเพราะแรงดันในถังได้ลดลงมอเตอร์เลยหยุดทำงานทันท ีครับ ....

และก็ ถ้ารถใครไม่มีเสียงอืดๆ ก็ให้รีบแก้ครับเพราะถังน้ำมันอาจเสียรูปทรงได้ ครับ ...

ส่วนคนที่เป็น ก็อุ่นใจได้คราบบบบบ ...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย apinui : 25-08-2008 เมื่อ 09:09.
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม