ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-03-2008, 00:37   #19
turbofever
Member

รูปส่วนตัว turbofever

Car Brand: 084-0767570ยินดีเป็นที่ปรึกษา ผมชื่อ"เก่ง"นะครับ
คะแนน: 0 turbofever is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sanjz อ่านกระทู้
ความคิดผมนะ ไม่เกี่ยวกับความแรงนะครับ มันน่าจะทำงานไม่หนักเหมือนโบเดี่ยว คือหาร2น่ะครับ เลยน่าจะมีอายุการใช้งานยาวกว่า แต่การติดตั้งยุ่งยากกว่าโบเดี่ยวเยอะครับ เอ..แล้วทำไมเจโบGTEไม่ทำโบเดี่ยวจากโรงงานเหมือน7Mห รือvvti นะ ว่ามั้ยน้าก็อต
ขอแสดงความเห็นนะครับ โบเดี่ยวต้องใหญ่พอตอนทำงานที่รอบม้าสูงสุด แต่รอบต่ำจะแรงบิดไม่ดีซึ่งเครื่องโบมีกำลังอัดต่ำก็ ย่ำแย่แล้ว(แย่กว่าเครื่องไม่โบ) ทางแก้คือใช้กับเครื่องที่ลักษณะรอบต่ำแรงดีเช่น เครื่อง7mมีช่วงชักยาวน่าจะ91มิลแรงบิดรอบต่ำจะดีเพร าะมีเวลาสะสมแรงระเบิดนานกว่าขณะถ่ายแรงไปที่ฟลายวิล ส่วนเจโบvvtiมีแคมปรับได้ช่วยชะรอการคายไอเสียในรอบต ่ำเพื่อเก็บแรงระเบิดไว้นานได้(แต่รอบสุงจะต้องการตร งข้าม)

ดังนั้น2เครื่องที่ว่ามาแม้มีโบเดี่ยวแต่แรงบิดที่รอ บต่ำดีพอครับ ส่วน2เจโบก็ใช้ซีเควนเชี่ยวช่วย แต่1เจโบนี่ดิครับช่วงชักสั้นกว่า1ggteผู้พี่ซะอีก เลยต้องใช้เทอโบลูกเล็ก2ลูก ไม่งั้นถ้าใส่โบ7mมาจากโรงงานคงเอา1เจโบประกบเกียร์อ อโต้ใส่รถจ่ายกับข้าววิ่งในเมืองไม่ดีแน่ครับ อาจโดนฮอนด้าvtecแย่งลูกค้าไปนะครับอิอิ
turbofever is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม