ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-11-2009, 10:01   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Preecha อ่านกระทู้
เมื่อวานผมตรวจเช็คดูแล้วนะครับ คุณ Moonlight ที่ตัวปั้มมีท่อเสียบอยู่ 2 ท่อครับ
- ท่อเส้นนึงต่อไปเสียบกับท่อที่ออกจากอินเตอร์ก่อนเข้ าลิ้นปีกผีเสื้อ
- ท่ออีกเส้นไม่ไน่ใจว่าต่อไปตรงไหนมันลงมาด้านล่างมอง ไม่เห็น

*****ของผมมันเป็นที่เครื่องสั่นครับไม่ไช่ที่พวงมาล ัยรถครับ****

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ
สำหรับคุณนั้น ผมชี้เป้าให้ถูกแล้วครับ คุณเขียนให้ผมทราบตั้งแต่กระทู้แรกแล้วว่า เครื่องสั่น เบาดับ ตอนหมุนพวงมาลัย ตั้งแต่แรกแล้วครับ

ขั้นแรกให้ตรวจสอลท่ออีกเส้นว่า เสียบกับกรองอากาศ ดีอยู่หรือไม่ครับ ถ้าไม่ได้เสียบไว้ ก็เสียบกลับเข้าที่เดิมครับ แต่ถ้าเสียบดีแล้ว ให้ ตรวจสอบตามท่อทั้ง 2 เส้นว่า มีจุดไหน รั่วมั้ยครับ ถ้ามี ก็จัดการเปลี่ยนท่อครับ แต่ถ้าไม่มีรั่วเลย ท่อก็เสียบดี แต่ว่า เวลาหักหมุนพวงมาลัยแล้วรอบตก เบาดับ ให้ไปทำขั้นต่อไปครับ

ขั้นที่สอง ให้ถอดท่อที่ติดอยู่กับเซนเซอร์ออก แล้วอุดปิดรูท่อไว้ (ทั้งเซนเซอร์และท่อยาง) แล้วลองขับสังเกตุอาการ ถ้ายังเป็นอาการเดิม ให้ช่างแก้ไขที่ ตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ครับ แต่ถ้าอาการดีขึ้น ก็ต้องมาตรวจสอบที่ มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาครับผม

idea_nova (14-12-2017), maxx (05-12-2009), Ragtop (03-12-2009), soludeath (21-11-2009), เอ บางใหญ่ (22-11-2009)