ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-08-2009, 11:09   #11
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar อ่านกระทู้
ส่วนของผมผมว่ามันก็อืดนะ(เข้าเกียร์ D ) แล้ววิ่งไปสักพักไฟ O/D off ก็กระพริบติด-ดับสลับกับประมาณ 1 วิ.ตลอดเลยคับ อย่างนี้เกี่ยวกับน้ำมันรึเปล่า หรือเกี่ยวกับอะไรคับ
( เครื่องเพิ่งวางเสร็จอยู่ระหว่างทดลองวิ่งน้ำมัน )
อาการของคุณเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าของเกียร์แล้วครับ

ลองตรวจเช็คโค๊ดเกียร์ดูครับ

วิธีการตรวจเช็คโค๊ดเกียร์คือ
  1. บิดสวิทช์กุญแจมาที่ on กดสวิทช์โอเวอร์ไดร์ฟให้เป็น on
  2. เอาสายไฟยาวไม่เกิน 3 นิ้ว ข้างหนึ่งเสียบเข้าไปที่ขั้ว TT อีกข้างหนึ่งเสียบไปที่ขั้ว E1 ที่ปลั๊กไดแอค
  3. อ่านการกระพริบไฟที่หลอดไฟ O/D off ซึ่งจะกระพริบเป็นจังหวะ เว้นเป็นช่วงๆ
  4. กรณีที่ไฟกระพริบถี่ๆกันสมำ่เสมอ นั่นหมายถึงปกติ (ซึ่งกรณีของคุณไม่ใช่แน่นอนครับ เพราะว่า ไฟโชว์แจ้งว่าผิดปกติอยู่แล้วครับ)
ถ้าหมายเลขออกมาเป็น
42 หมายถึงเซนเวอร์ความเร็วตัวที่ 1 ชำรุด
61 หมายถึงเซนเวอร์ความเร็วตัวที่ 2 ชำรุด
62 หมายถึงโซลินอยด์ตัวที่ 1 มีปัญหา
63 หมายถึงโซลินอยด์ตัวที่ 2 มีปัญหา
64 หมายถึงโซลินอยด์ตัวที่ 3 มีปัญหา
67 หมายถึง คลัชท์ โอเวอร์ไดร์ฟมีปัญหา
46 หมายถึงโซลินอยด์ตัวที่ 4 มีปัญหา (เกียร์พิเศษ)
77 หมายถึงโซลินอยด์ตัวที่ 5 มีปัญหา (เกียร์พิเศษ)

จากนั้น ค่อยแก้ไขตามโค๊ดที่ระบุครับ
chakkrapad (06-07-2013), maxx (06-11-2009)