ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-09-2009, 13:44   #24
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 อ่านกระทู้
ปัญหาเริ่มแคบลงแล้วดูเหตุผลว่าทำไมถึงต้องช็คได้จาก คำตอบน้ามูน น้ามูนครับขอบคุณมากเลย

น้ามูนครับที่นี้ ก็น่าจะเหลือน้อยแล้วใช่ไม่ครับ เช่น หัวฉีดรั่ว มอเตอร์เดินเบาสกปรก กล่อง ECU เสื่อมสภาพ O2 เซนเซอร์เสื่อมสภาพ คอยย์ร้าว สุดท้ายวายสายไม่ครบ ฯ
ปล.แต่งงที่ว่าตอนนี้หายแล้ว นะซิ
ตอนนี้ เมื่อยังไม่เกิดสิ่งผิดปกติ จึงวิเคราะห์ลงไปไม่ได้ครับ

ซึ่งแรกๆที่สงสัยคือ การที่สตาร์ทติดยาก อาจจะเป็นเพราะว่า ขั้วแบตฯหลวม หรือ เซนเซอร์ THW มีปัญหา ซึ่ง 2 ประเด็นนี้ จบไปแล้วครับ

เรื่องคอยล์ร้าว หรือ OXเซนเซอร์ชำรุดนั้น ตัดประเด็นออกได้เลยครับ (OX ไม่ได้ใช้งานตอนสตาร์ทเครื่องครับ จะมีผลก็ต่อเมื่อเครื่องยนต์ร้อนแล้ว ส่วนเรื่องคอยล์นั้น ถ้ามีปัญหา จะมีปัญหาทุกช่วงเวลาครับ) ส่วนเรื่องหัวฉีดรั่ว ยังสงสัยอยู่ครับ ผมจึงให้ สตาร์ทใช้รถเมื่อตอนเที่ยงคืน แล้วให้สตาร์ทอีกทีตอนตีหนึ่งครับ ถ้าสตาร์ทติด จึงน่าจะตัดประเด็นเรื่องผีหลอกออกไปครับ (พูดเล่น) ผมจึงจะมุ่งประเด็นมาที่เรื่องหัวฉีดรั่วครับผม ซึ่งอาการสตาร์ทไม่ติดนั้น อาจจะเป็นผลมาจาก น้ำมันท่วมก็ได้ครับ
aom8817 (19-09-2009), bai teoy W123 (21-09-2009), Lucky (03-06-2011)