ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-09-2013, 09:21   #1
FighterJz
Senior Member

Car Brand: Mazda Fighter
Engine Type: 2jz ge vvti
คะแนน: 13 FighterJz is on a distinguished road
Unhappy น้า ๆ ครับ ปั๊มน้ำมีปัญหาหรือวาล์วน้ำมีปัญหา

ผมวาง 2j ge vvti ในกระบะไฟเตอร์
ความร้อนขึ้นปกติ

ประมาณ 2 สัปดาห์ ที่ผ่านน้ำซึมที่คอหม้อน้ำบน
แห้ง ๆ จะเหลือคราบน้ำยาหล่อเย็นเขียว ๆ

เข้าไปร้านหม้อน้ำเปลี่ยนคอหม้อน้ำใหม่เป็นอย่างหนา
เพราะอันเดิมมันเป็นเหลี่ยม ๆ แล้ว พร้อมเปลี่ยนวาล์วน้ำ ร้านหม้อน้ำบอกว่ามันเปิดไม่สุด เค้าเอามาต้มให้ดูแต่ไม่ได้วัดอุณหภูมิ ต้มจนน้ำมันเดือด เทียบกันกับของใหม่ซึ่งผมซื้อเองเป็นของแท้ 2jz แถวนี้ขาย 750 บาท

วาล์วของใหม่มันเปิดมากกว่าก็ใส่เข้าไป

ติดเครื่องอุ่นเครื่องน้ำดันออกหม้อพัก เป็นลักษณะลมร้อน ๆ ดัน ๆ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่เข้าไป 0.9 บาร์เท่าเดิม น้ำไม่ดัน

ขี่ ๆ มาเป็นสัปดาห์ความร้อนปกติ แต่ว่าบริเวณคอกระป๋องพักน้ำ จะออกจากบ้านเปิดฝากระโปรง รถจะมีคราบเขียว ๆ คล้าย ๆ มีไอดันจากหม้อ

ทำความสะอาด มันก็มาอีก

สงสัยและกังวลก็หาข้อมูลในเว็บคลับเจแซด เจอกระทู้ของลุงมุน บอกว่าปั้มน้ำเริ่ม ๆ จะเสีย มันจะหมุนไม่ค่อยดีทำให้เกิดแรงดัน ดันออกที่ถังพักน้ำ (???)

อ้อลืมไปเปลี่ยนฝาปิดหม้อน้ำฮอนด้าแท้ 1.1 บาร์ ก็ยังมีคราบเขียว ๆ ของน้ำยาหล่อเย็นที่ถังพักครับ น้ำไม่หาย
น้ำในถังพักอุณหภูมิได้ 40องศาครับ ใช้ปืนยิงวัดอุณหภูมิ

หลังจากหาข้อมูลในเว็บแล้วฟันธงน่าจะเป็นที่ปั๊มน้ำ โทรหาช่างประจำในวันอาทิตย์ แกก็เปิดร้าน แต่พอเลาอาการตามข้างบน แกบอกว่าไม่น่าจะเป็นที่ปั๊ม น่าจะมาจากวาล์วน้ำเสีย ให้ถอดวาล์วน้ำวิ่งดู

ผมก็ถอดวาล์วน้ำ ไหน ๆ ก็ถอด และมีวาล์วน้ำมิตซู 76.5 ที่เก็บไว้สำรอง เปลี่ยนเข้าไป ไล่ลม พร้อมใช้ฝาปิดหม้อน้ำ 0.9 บาร์ วิ่งรอบเมืองใช้บายพาสอัด ๆเพื่อทดสอบ ระยะทาง 40 กม ถึงบ้าน เปิดฝากระโปรง อาการคราบเขียว ๆ ที่คอถังพักน้ำไม่มี

ยาวหน่อยนะครับ ขอถามว่า
1.อาการที่ว่าเป็นไปได้หรือเปล่าครับว่าปั๊มน้ำผมเริ่มเสื่อมแล้ว

2.ถ้าใส่วาล์วน้ำ 76.5 ถ้าอุ่นเครื่องนานหน่อย และค่อย ๆ ออกในช่วงแรก จะช่วยลดการสึกหรอได้หรือเปล่าครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
หม้อน้ำใหม่ครับเพิ่งเปลี่ยน และร้านหม้อน้ำล้างให้ตอนทำคอท่อบน หม้อน้ำไม่น่าจะตัน

พัดลมดูดไฟฟ้า 2 ตัว สเต็ปแรกทำงานตอนเปิดสวิทช์กุญแจ สเต็บสองแรงมากทำงานตอนคอมแอร์ทำงานครับ

พัดลมอีกตัวด้านหน้าเป่าคอยร้อนแอร์ทำงานตามสเต็ปข้า งบนครับ

น้า ๆ ครับ ขอคำแนะนำด้วย
ขอบคุณครับ
FighterJz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม