ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-01-2010, 10:19   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bdpt อ่านกระทู้
ผมใช้ d-max ถังน้ำมันพลาสติก มับบีบตัว และบวมตามสภาพอากาศ ทำให้เกจ์วัดมันรวนไปด้วย(เกี่ยวรึเปล่าไม่รู้ครับ)เ ท่าที่สังเกตุมันเป็นแบบนั้นครับ ทำให้เกิดความกังวล ต้องเติมน้ำมันตลอดไม่ค่อยกล้าวิ่งไกลๆโดยไม่แวะเติม ใช้งานแล้วไม่ค่อยสะบายใจ เลยอยากเปลี่ยนเป็นถังเหล็กครับ อยากทราบว่าราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หรือใช้ถังของรถอะไรบ้างมาแปลงใส่แล้วราคาประมาณเท่า ไหร่ครับ (แบบราคาไม่แรงครับ ไม่ค่อยมีงบครับ) ขอบคุณครับ
ถ้าไม่มีตัวระบายแรงดัน ต่อให้เปลี่ยนเป็นถังเหล็ก ก็บวมและแฟบได้ครับผม

โดยพื้นฐานของน้ำมันเบนซิน เวลาเกิดความร้อน (จากสภาพอากาศ) จะมีการขยายตัว และโดยตัวน้ำมันเอง จะมีไอน้ำมันออกมา ซึ่งไอน้ำมันนี่เองครับ ที่มันขยายตัว ดันไล่อากาศในถัง ทำให้ถังบวมครับ และถ้าอากาศเย็น มันก็จะหดตัว เกิดสภาวะสุญญากาศ แรงดันอากาศจากภายนอกถังมีมากกว่า จึงกดให้ถังยุบครับ แต่ถ้าเรามีตัวระบายแรงดัน สภาวะนี้ จะไม่เกิดขึ้นครับผม

คงจะต้องถามผมว่า แล้ว อะไรคือตัวระบายแรงดัน และเมื่อระบายแล้ว ไอน้ำมันไปไว้ที่ไหน หรือว่า โบล์วทิ้งไปเฉยๆ ไม่น่าเสียดายหรือ

ขอตอบว่า แค่ต่อท่อบนถังน้ำมันออกมา (ใส่วันเวย์วาล์ว(เช็ควาล์ว) 1 ตัว) เดินท่อมาที่ใกล้ๆเครื่องยนต์ แล้วติดตั้งถังดักไอน้ำมันเบนซิน แล้วต่อท่อเข้าท่อร่วมไอดี โดยผ่าน VSV แล้วเข้าห้องเผาไหม้ครับ แบบนี้ จะช่วยประหยัดน้ำมันได้นิดหน่อยครับผม วิธีการต่อท่อไอน้ำมันเบนซินนั้นให้หาอ่านได้จาก Forum Useful Information (ค้นในสารบัญครับ)
2jbamboo (19-03-2010), bdpt (26-01-2010), changyes (01-02-2010), ka_kook (31-01-2010), Lucky (03-06-2011), ningdoad (04-08-2010), pakit (16-04-2010), pookza (10-02-2010)