ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-03-2009, 01:14   #13
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman อ่านกระทู้
น้ำมันเครื่องผมใช้ FULL syn และไม่พร่อง แต่อาการของผม ขับในเมืองรถติดแดดร้อนยังไงความร้อนก็ไม่ขยับเลยอยู ่ 90 ความร้อนน้ำมันเครื่อง 95 แต่ถ้าขับเกิน 120 ความร้อนหม้อน้ำ 92 แต่ความร้อนน้ำมันเครื่อง 110-120+ มันหลอนอะครับ ทุกวันนี้ขับไม่เกิน120 เลย ข้อมูลเพิ่มเติมผมใช้รถวีโก้ หม้อน้ำเดิม พัดลมดูด 12นิ้ว 2ตัว พัดลมแอร์ไม่มีแต่แอร์เย็นปรกติ หม้อน้ำผมคิดว่าไม่น่าจะตัน เพราะผมใช้มา27000โลแล้วก็วางเครื่อง ในคลับนี้ก็มีวีโก้ หม้อน้ำเดิมกันเยอะ ความร้อนก็ปรกติกันดี ซัดได้แช่ได้ ผมก็เลยมาสงสัยเรื่องแรงดันน้ำมันเครื่อง เพราะปัญหามันมาอยู่ที่ความร้อนน้ำมันเครื่องมันขยับ เร็วกว่าความร้อนน้ำหม้อน้ำ
ความร้อนของน้ำมันเครื่อง 110 - 120 องศา เป็นความร้อนสูงน้ำมันเครื่องที่ยังพอรับได้ครั บ ถ้ากลัวว่า น้ำมันเครื่องจะร้อนเกินไป ก็ติดตั้ง ออยคูลเลอร์ สำหรับน้ำมันเครื่องได้ครับ (จริงๆแล้ว น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ทนความร้อนได้สูงกว่านั้นนิดหน่อยครับ ถ้าจำไม่ผิด ประมาณ 130 องศาเซลเซียส) การติดตั้งออยคูลเลอร์ให้กับน้ำมันเครื่อง มีแต่ดีกับเสมอตัวครับ ข้อเสียก็คือ เสียเงิน ครับ

ถ้าคอยล์ร้อนแอร์ของคุณติดตั้งอยู่หน้ารถ (อยู่หลังกระจังหน้ารถ แต่อยู่หน้าหม้อน้ำ) ก็ควรติดตั้งพัดลมแบบเป่า ไว้หน้าคอยล์ร้อนนะครับ จะช่วยให้แอร์เย็นขึ้น และมีส่วนช่วยการระบายความร้อนของหม้อน้ำดีขึ้นด้วยค รับ

ผมสงสัย ข้อมูลที่คุณให้ผมมา อยู่ 3 ข้อครับ
  1. อุณหภูมิน้ำมันเครื่องนั้น ปกติของรถทั่วๆไป จะไม่ได้ติดเกจ์วัดเอาไว้ คุณติดตั้งเพิ่มใช่มั้ยครับ แล้วติดตั้งเทอร์โมเอาไว้ที่ไหนของตัวเครื่องคร ับ
  2. คุณบอกผมแต่เฉพาะอุณหภูมิหม้อน้ำ ที่วัดออกมาได้ 90 องศา วิ่ง 120 กม./ชม.ได้ 92 องศา ครับ แล้วคุณติดตั้งเซนเซอร์วัดอุณหภูมิไว้ส่วนไหนของหม้อ น้ำครับ
  3. คุณสามารถบอกอุณหภูมิของน้ำในหม้อน้ำให้ผมได้ แล้วคุณทราบอุณหภูมิของน้ำในเครื่องยนต์ หรือเปล่าครับ (ค่าความร้อนของ THW)
ที่ผมถามนั้น เพราะว่าผมสงสัยบางประการครับ ถ้าอุณหภูมิความร้อนของน้ำในหม้อน้ำ คุณวัดได้เท่าที่บอกผมนั้น ถ้าคุณติดตั้งไว้ด้านล่างหม้อน้ำ มันสูงไปหน่อยนะครับ แต่ถ้าติดตั้งไว้ด้านบน ก็ถือว่า OK ครับ

อีกเรื่องหนึ่งก็คือว่า อุณหภูมิน้ำมันเครื่องที่ได้นั้น สูงไปนิด ไม่ทราบว่า ที่บอกว่า น้ำมันเครื่องไม่พร่องนั้น เวลาเครื่องเย็นที่ก้นแคร้งมีปริมาณน้ำมันเครื่องเท่ าไหร่ครับ (ต่ำกว่า 5 ลิตรหรือเปล่าครับ)

คนที่ติดตั้งเครื่องแคร้งหน้า แล้วใช้วิธีปาดแคร้ง ทำให้ปริมาณน้ำมันเครื่องน้อยกว่าเกณฑ์ที่กำหนด จะเกิดปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องน้อยเกินไป อุณหภูมิน้ำมันเครื่องจะสูงกว่าปกติ เพราะว่าการหมุนเวียนใช้งานของน้ำมันเครื่องจะถี่กว่ าปกติที่เขาไม่ได้ปาดแคร้งครับ และช่วงที่จำเป็นต้องใช้กำลังแรงบิดสูงๆ รอบเครื่องสูง หรือขึ้นเขาสูงชัน อาจจะมีปัญหาเครื่องน๊อคได้ครับ ซึ่งพอจะมีวิธีแก้ไข ก็คือ ติดตั้ง ออยคูลเลอร์เพิ่มขึ้นมา ทำให้มีปริมาณเนื้อที่ของน้ำมันเครื่องเพิ่มขึ้ น และออยคูลเลอร์ ยังเป็นตัวช่วยระบายความร้อนของน้ำมันเครื่องด้ วย ทำให้ได้ประสิทธิภาพของน้ำมันเครื่องครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 06-03-2009 เมื่อ 01:40.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม