ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 02-03-2009, 23:00   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kaew a31 อ่านกระทู้
ขอถามหน่อยคับรถผมเครื่องเจโบ หม้อน้ำเจโบ พัดลมวอลโว 2สแตป ฝา1.1บาร์ วาวล์น้ำเปลี่ยนมา2เดือน อาการมีอยู่ว่า เวลาขับเรื่อยๆเกย์ผมจะขึน90-95 แต่เวลาบูสทีเดียวจะขึ้นไปถึง 100-105 คับ แล้วผมก้อขับเรื่อยมานจะลงมาอยู่ที100ล่ะจะลดมาอยู่ป ระมาน95คับ ผมมองเกย์เก่าทีหน้าปัดรถขึ้นแค่ ครึ่งของครึ่งคับ เกย์ผมต่อกับสายไฟเก่าทีหน้าปัดรถคับ ผมเลยไม่รู้ว่าเกย์ไหนจิงเกย์ไหนหลอกคับ กลับถึงบ้านเปิดดูน้ำปรกติไมมีหายคับ อาการยังงี้ปรกติไหมคับ รถผมใช้น้ำมันคับ ขอบคุนคับ

และฝากทุกท่านที่เข้ามาอ่านด้วยครับ ว่า ถ้าจะตั้งหัวกระทู้ อย่าพิมพ์ชื่อลงไปที่กระทู้ครับ เพราะว่า สมาชิกท่านอื่นๆ จะไม่กล้าเข้ามาตอบครับ ทำให้ทิ้งโอกาสที่จะได้ความรู้กว้างขึ้นครับ และยังเป็นการไม่ให้เกียรติท่านอื่นๆด้วยครับ สมาชิกในเวปนี้ มีความรู้ความสามารถมากมายครับ ผมเองแค่เศษเสี้ยวเล็กๆของท่านต่างๆเท่านั้นครับ แต่อย่างไรผมก็ขอตอบกระทู้ให้นะครับ

จากข้อมูลที่ให้มา ไม่ได้บอกว่า ขับรถใช้งานบนท้องถนนโล่ง หรือ การจารจรติดขัด แต่ผมอนุมานเองว่า ขับใช้งานในทางโล่งๆ เพราะว่า มีบอกว่าเทอร์โบบูสท์ขึ้น ถ้าเกจ์วัดอุณหภูมิให้ตัวเลขถูกต้อง (ไม่เพี้ยน) ก็ต้องบอกว่า ระบบการระบายความร้อนของคุณปกติ แต่แค่พอใช้ได้เท่านั้นครับ ถ้านำไปใช้งานขึ้นเขาสูงชัน มีโอกาสฮีทได้เช่นกันครับ ถ้ามี 100 คะแนนเต็ม ผมให้คะแนน 70 ครับ

เครื่องเทอร์โบ อุณหภูมิมาตราฐานอยู่ที่ 90 - 95 ถือว่าใช้ได้ครับ แต่ถ้าได้ต่ำอีกนิดก็ดีครับ สักประมาณ 85 - 90 ครับ (วิ่งทางไกลหรือทางโล่งๆ จะอยู่ที่ 85 - 88 แต่ถ้ารถติดอยู่กับที่นานๆ จะไม่ควรเกิน 90 องศาครับ)

เวลาเร่งเครื่องบูสท์เทอร์โบขึ้น ความร้อนขึ้นก็จริง ก็ไม่ควรเกิน 100 ครับ ของคุณถึง 105 ก็ยังพอรับไหว แต่อย่าบูสท์นานๆนะครับ อาจจะมี ฮีทให้เห็นครับ

ฝาหม้อน้ำรับแรงดัน 1.1 บาร์ ถูกต้องแล้วครับ น้ำในหม้อน้ำจะได้ไม่หาย

หม้อน้ำของเจโบ พัดลม วอลโว่ ก็ใช่ว่าจะใช้กับรถคุณแล้ว จะผ่านเกณฑ์นะครับ มันขึ้นอยู่กับ สภาพภายในหม้อน้ำ ตันหรือไม่ ช่วงห่างระหว่างหม้อน้ำกับเครื่องยนต์ พอหรือไม่ หน้ารถมี ช่องรับลมได้มากน้อยแค่ไหน ถ้าลมผ่านเข้าครีบระบายลมของหม้อน้ำได้น้อย ให้หม้อน้ำดีแค่ไหน ก็ระบายความร้อนได้ไม่ทันครับ ลองไปสังเกตุดูว่า มีอะไรบังหน้าหม้อน้ำหรือเปล่าครับ ให้ดูที่ตัวครีบหม้อน้ำด้วยครับ ว่า ล้มติดกันหรือไม่ ถ้าล้ม ก็เขี่ยให้ตั้งตรง ทำความสะอาด อย่าให้มีสกปรกขวางทางลมครับ

การสะสมความร้อนภายในกระโปรงรถก็เช่นกันครับ เป็นตัวเสริมให้ความร้อนเครื่องยนต์เพิ่มขึ้น ถ้าเป็นตัวรถทั่วไป ไม่ได้ทำที่ระบายลมอะไรออกมาเป็นพิเศษ ให้แก้ไขโดย ยกฝากระโปรงด้านหลัง (ด้านที่อยู่ชิดกับกระจกบังลมหน้า) ให้สูงขึ้นสัก ครึ่งนิ้ว เพื่อระบายความร้อนออกจากห้องเครื่องครับ

ถ้าทุกอย่างที่ผมบอกนั้น ทำไปแล้ว ก็เหลือแต่ คุณภาพของน้ำยาหล่อเย็น แล้วครับ ปกติแล้วให้ถ่ายเปลี่ยน น้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำ (น้ำในหม้อน้ำ) ทุกๆ ครึ่งปี โดยถ้ามีทุนทรัพย์ ก็ซื้อน้ำยาประเภทผสมเสร็จ ใส่ลงไปแทนน้ำเลยครับ (ดี แต่ผมไม่อย่าแนะนำครับ เพราะว่าเปลืองเงิน) แต่ถ้าไม่คิดมากเท่าไหร่ ให้ซื้อ น้ำยาหล่อเย็น ชนิดเข้มข้น (ยี่ห้ออะไรก็ได้ ราคาปานกลาง ไม่จำเป็นต้องซื้อแพงครับ เพราะว่า อายุการใช้งานเท่ากันหมดครับ คือ ตั้งแต่เริ่มใช้ จะค่อยๆเสื่อมสภาพไปเรื่อยๆ จนถึง 6 เดือน ไม่เกิน 1 ปี ครับ คุณภาพขึ้นอยู่กับปริมาณและความเข้มข้นของน้ำยาครับ) อ่านฉลากข้างกระป๋อง ดูว่า จะต้องผสมกับน้ำสัดส่วนขนาดไหน ถ้าไม่มั่นใจปริมาณน้ำในหม้อน้ำ ก็ซื้อมาใช้ 2 กระป๋องได้เลยครับ เวลาจะนำมาใช้งาน ให้ถ่ายน้ำในหม้อน้ำเดิมออกให้หมดครับ แล้วค่อยเติมน้ำใหม่เข้าไป อย่าให้เต็ม จากนั้น เติมน้ำยาหล่อเย็น ลงไปทั้ง 2 กระป๋อง แล้วค่อยเติมน้ำต่อจนเต็มครับ

มีทำบังลมให้พัดลมหลังหม้อน้ำ (พัดลมวอลโว่) หรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีก็ต้องทำนะครับ

ด้านหน้าหม้อน้ำ มีวางคอยล์ร้อนแอร์หรือเปล่าครับ ถ้ามี ให้วางห่างจาก หม้อน้ำอย่างน้อย 1 นิ้ว และติดตั้งพัดลมแบบเป่าไว้หน้า คอยล์ร้อนแอร์ ครับ

ถ้าทำทั้งหมดไปแล้ว อุณหภูมิช่วงขับปกติ ยังลงไม่ถึง Max. 90 องศา ต้องแก้ไขที่พัดลมเป็นลำดับต่อไปครับ ให้หาพัดลมไฟฟ้าแบบ 2 สเต็ปแรงๆ ขนาดเท่าความกว้างของหม้อน้ำ (พัดลม 2 ตัวก็ได้ครับ)

ถ้าทำแล้ว ความร้อนยังไม่ลดลงจากเดิม ก็เหลือแต่ หม้อน้ำแล้วครับ คงต้องตรวจเช็คคุณภาพหม้อน้ำ หรือเปลี่ยนขนาดครับ

ที่ผมบอกดังกล่าวเบื้องต้นนั้น เงื่อนไขอยู่ที่เกจ์วัดอุณหภูมิความร้อน ไม่เพี้ยนนะครับ
และที่อยากให้แก้ไขตามนั้น เป็นเพราะว่า ต้องการป้องกันเผื่อไว้ว่า ถ้าเครื่องฮีทขึ้นมา จะไม่ขึ้นเร็วจนแก้ไขอะไรไม่ทัน และ เผื่อไว้ให้ใช้งานช่วงงานหนักๆ เช่น ขึ้นเขาชันๆครับ
Lucky (03-06-2011), minispy (23-10-2009), Odd999 (03-08-2010), printset (28-11-2016), toetsak466 (23-10-2009)