ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-02-2009, 09:02   #3
tk_mpt
Junior Member

รูปส่วนตัว tk_mpt

Car Brand: Toyota Tiger Single Cab
Engine Type: 1jz-GTE AG Gas & Setup by KKS
คะแนน: 0 tk_mpt is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง tk_mpt
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
คุณใช้เชื้อเพลิงเป็นแก๊สหรือน้ำมันเบนซินครับ? ถ้าใช้แก๊ส รอให้ท่านสมาชิกที่ชำนาญเรื่องใช้แก๊สมาตอบนะคร ับ

แต่ถ้าใช้ระบบน้ำมันเบนซิน
ปัญหาที่ทำให้วิ่งรถอยู่ดีๆ แล้วเครื่องดับได้นั้น มาจากขาดปัจจัยของการสันดาบ (อากาศ, เชื้อเพลิง และไฟ) ในที่นี้ ตัดประเด็นเรื่องอากาศออกไปได้เลย เหลือแต่ ระบบไฟจุดระเบิด และระบบจ่ายน้ำมัน หรือผลข้างเคียงที่ทำให้จ่ายน้ำมันหรือจ่ายไฟไม่ได้ค รับ สรุปง่ายๆก็คือ เมื่อไม่มีการจ่ายน้ำมันหรือประกายไฟให้เครื่องยนต์ส ันดาบ เครื่องยนต์ก็ดับกลางอากาศได้เลยครับ ประเด็นมาจากหลายสาเหตุ เช่น
  • ปั๊มติ๊กชำรุด (แต่รายกรณีของคุณคิดว่า ยังไม่ใช่ เพราะว่า จอดพักสักครู่สตาร์ทติด)
  • น้ำมันหมด (แต่รายกรณีของคุณ ไม่ใช่ประเด็นนี้แน่ เพราะว่า จอดพักสักครู่สตาร์ทติด)
  • รีเลย์หลักefi หรือรีเลย์ปั๊มติ๊กชำรุด หรือเสื่อมเสีย หรือปั๊กหลวม อาจจะเป็นไปได้ครับ (ปลั๊กหลวม หรือหน้าสัมผัสไม่ดี ก็มีทางเป็นไปได้ครับ)
  • คอยล์จุดระเบิดเสื่อม เป็นไปได้ค่อนข้างมาก (เพราะว่าทิ้งไว้สักพัก ก็สตาร์ทติด แต่ใช้ไปสักพักดับอีก)
  • หน้าสำผัสจานจ่ายไม่ดี (อาจจะเป็นไปได้)
  • มาตรวัดการไหลของอากาศ ทำงานบกพร่อง (พวกแมพเซนเซอร์ หรือแอร์โฟล์วมิเตอร์ ทำงานบกพร่อง)
ลองเช็คดูจากรายการประเด็นข้างบนครับ
ผมต้องเช็คอย่างไรครับ ดูจากหัวข้อแล้วผมคงทำเองไม่ได้แน่
ใช้น้ำมันอย่างเดียวครับ
tk_mpt is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม