ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-05-2014, 23:36   #2
pooturbo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว pooturbo

คะแนน: 18 pooturbo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pooturbo
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nukenook อ่านกระทู้
คือก่อนหน้านี้ผมเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่แทนของเดิมที่รั่ ว ใบใหม่เป็นทองแดงแบบ 2 ชั้นครีบละเอียด เปลี่ยนเสร็จที่ร้านบอกว่าน้ำยาหล่อเย็นหมด เลยเติมแต่น้ำเปล่าให้จนเต็ม วิ่งมาได้ประมาณ 2 สัปดาห์ก็ปกติดี พอนึกขึ้นได้ก็เลยไปซื้อน้ำยาหล่อเย็นของ toyota ที่เป็นแบบผสมมาแล้ว (น้ำสีชมพู) ทำการถ่ายน้ำจากหม้อน้ำและถังพักออก เอาน้ำยาใส่ลงไปแทน หมด 2 แกลลอนพอดี แต่ผมรู้สึกเหมือนว่าอุณหภูมิของน้ำมันดูจะสูงกว่าเด ิม

อุณหภูมิน้ำผมดูจากเกจแยก ต่อเซ็นเซฮร์ตรงท่อน้ำบนนะครับ

ตอนแรกเติมน้ำเปล่ามาจากร้าน
เดินเบาอยู่ประมาณ 92
ถ้าวิ่งแบบเรื่อยๆ ไม่ติดบูส ตอนกลางวันตากแดดก็จะอยู่แถบๆ 92-94 ถ้าช่วงเย็นๆ หรือกลางคืน ก็ ประมาณ 92 แทบไม่ขยับไปไหน
ถ้าอัดๆหน่อย ก็ประมาณ 95-97

แต่พอเปลี่ยนมาเป็นน้ำยาหล่อเย็น
เดินเบาอยู่ประมาณ 92
ถ้าวิ่งแบบเรื่อยๆ ไม่ติดบูส ตอนกลางวันจะอยู่ประมาณ 95 ต้องเป็นช่วงเย็นๆ หรือกลางคืน ถึงจะลงมาประมาณ 92-93
ถ้าอัดๆหน่อย ก็จะไปประมาณ 97-100 เลย

แบบนี้ผิดปกติมั๊ยครับ ทำไมมันร้อนกว่าเดิม หรือเพราะน้ำยาหล่อเย็นดึงความร้อนจากเครื่องออกมาได ้ดีกว่าอุณหภูมิน้ำเลยสูงขึ้น -*-

ถ้าถามผม อุณหภูมิวัดที่ท่อน้ำบน ไม่เกิน 100 องศา ถือว่าโอเคนะครับ
แต่ถ้าจะตรวจเช็คจริงๆ ก็ลองดูว่าไล่ลมออกจากหม้อน้ำหมดหรือยังครับ
pooturbo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to pooturbo For This Useful Post:
katom (02-06-2014), khwan1j (27-05-2014), tatizoodlor (11-06-2014)