ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-10-2011, 19:12   #411
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ halley อ่านกระทู้
คุณ somtao ครับ ผมวาง 1jbo vvti etcs auto ไม่มี i อยู่อุตรดิตถ์ ครับ
อาการไม่ค่อยดี มีดังนี้
1. จอดติดเครื่อง เวลาเร่งแรงๆ พอปล่อยคันเร่ง เครื่องจะดับทันที เร่งอีกจะดับอีก ซึ่งไม่น่าจะดับ..
2. ตอนขับอยู่กลางถนน เร่งออกตัวไป จะดับกลางอากาศ ต้องจอดข้างทาง สตาร์ทก็จะติดไปต่อได้
เป็นมาหลายเดือนแล้ว วันนี้ก็เป็น แต่ถ้าวิ่งยาวๆ จะไม่เ็ป็น ตอนดับ พอติดแล้ว จะมีกลิ่นน้ำมันเครื่อง เข้ามาในห้องโดยสาร ครับ
3. เกียร์มีอาการกระตุก ช่วง 1 ไป 2 แต่วิ่งยาวๆ ไม่เป็นไร น้ำมันเกียร์ก็เปลี่ยน 3 รอบแล้ว ยังไม่หาย แต่ไม่ได้ล้างทั้งระบบนะครับ
...ช่วยวิเคราะห์อาการให้ผมด้วย ขอบคุณมากๆ ครับ จะแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ เครื่องเดิมๆ ไม่ได้ปรับแต่งอะไร กรองเปลือยอย่างเดียวครับ ท่อไอเสีย 3 นิ้วตลอดเส้น อยู่ไกลครับ..
1.ใช้กรองเปลือยหรือเปล่าเอ่ย ขยันล้างแอร์โฟลวเดือนละ 1-2ครั้งก็ดีนะคัฟ หรือใช้กรองเห็ดHKSก็ช่วยได้เช่นกัน
2.รถดับต้องเช็คที่ต้นทางคือปั๊มติ๊กนะคัฟ เช็คสายไฟปั๊มด้วย(มีสโลว์ปั๊มติ๊กหรือเปล่า) ก่อนจะวิเคราะห์ต่อไปที่ กรองเบนซิน เรกูเรเตอร์ หัวฉีด(รั่วไม่รั่ว)
3.น้ำมันเกียร์แนะนำT-IV นะคัฟ และกรองเกียร์ถ้าสกปรกมากก็แนะนำถอดล้างหรือเปลี่ยนใ หม่ไปเลย
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to somtao For This Useful Post:
halley (18-10-2011)