ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-03-2010, 10:15   #22
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้าวัดตอนที่ติดเครื่องอยู่ และตอนเครื่องร้อน (ใช้งานปกติมาแล้วไม่ต่ำกว่า 20 ก.ม.) แล้วระดับน้ำมันเกียร์สูงเกินขีดบนของ Hot ให้เอาส่วนเกินของน้ำมันนั้นออกครับ

ถ้าดูจากโครงสร้างการทำงานของเกียร์ออโต้แล้ว น้ำมันเกียร์เกินจากที่กำหนดนั้น ดูคล้ายๆว่า มันจะไม่ค่อยมีผลกระทบต่อการทำงานนัก แต่ว่า ช่วงที่น้ำมันเกียร์ร้อน มันจะขยายตัว และโบล์วออกทางช่องระบายด้านบนหัวเกียร์ครับ แต่ก็ยังมีผลข้างเคียงอื่นๆ ที่จะทำให้เกียร์สึกหรอเร็วขึ้นได้ครับ เช่น การที่น้ำมันเกียร์มากผิดปกติ จะทำให้ อุณหภูมิน้ำมันเกียร์ไม่ได้ตามสเปค และ ร้อนช้ากว่าปกติครับ จุดนี้เองครับ ที่จะมีผลต่อระบบการทำงานของเกียร์ ซึ่งจะทำให้กลไกภายในค่อยๆสึกหรอเร็วกว่าปกติครับ

โดยปกติทั่วๆไปแล้ว ถ้ามีการถ่ายน้ำมันเกียร์ออกจากก้นแคร้ง หรือ ถอดก้นแคร้งมาล้างก้นแคร้ง กรองน้ำมันเกียร์ และแม่เหล็ก หลังจากที่ประกอบกลับแล้ว ปริมาณน้ำมันเกียร์ที่เติมเข้าไปในแคร้งนั้น ไม่เกิน 2.5 - 3 ลิตรครับ (เตรียมไว้แค่นี้พอครับ) เพียงแค่เราเทเติมลงไป 2 ลิตรก่อน จากนั้นสตาร์ทเครื่องยนต์ เท้าเหยียบเบรค ปรับเลื่อนคันเกียร์ จาก P ค่อยๆไล่ลงมาทีละขั้นจนถึง L แล้วค่อยๆเลื่อนขึ้นไปทีละขั้นจนถึง P จากนั้น ค่อยวัดระดับน้ำมันเกียร์ จะต้องอยู่ในระดับขีด Cool ถ้าไม่ถึง ให้เติมเพิ่ม แล้ววัดใหม่ครับ เมื่อได้ระดับขีด Cool แล้ว ให้ขับรถใช้เลยครับ วิ่งรถไปประมาณ 20 - 40 ก.ม. แล้วหยุดรถอย่าดับเครื่องยนต์ วัดระดับใหม่ ระดับจะต้องอยู่ขีด Hot ถ้าไม่ถึงให้เติม แค่นั้น ก็จบกระบวนการวัดระดับน้ำมันเกียร์ที่ถูกต้องครับ

ผมต้องขออภัย ทั้งคุณ somtao และอาจารย์บี ที่เป็นการเสียมารยาทอย่างมาก ในการถือวิสาสะสอดแทรกเข้ามาแจมความคิดเห็น ทั้งๆที่เห็นว่า คุณ somtao ระบุถามเฉพาะอาจารย์บีครับ แต่เนื่องจากผมเห็นว่า ข้อมูลน่าจะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกส่วนใหญ่ที่ยังไม่ท ราบ และนานๆอาจารย์บีจะเข้ามาอ่านกระทู้หนหนึ่ง ครับ

มิได้คัฟคุณพี่...แทรกเลยคัฟอะไรที่มันเป็นประโยชน์ก ับเพื่อนสมาชิกก็อย่ารีรอที่จะทำนะคัฟเพราะเครื่องเจ โบ ราคามันก็มากอยู่ ถ้าเสียหายหรือแก้ไขไม่ทันแย่เลยคัฟ เลยจำเป็นต้องอาศัยพี่ๆที่เล่นมาก่อนช่วยกันตอบอ่ะคั ฟ.....ผมเองก็ตกใจคัฟ...เพราะช่วงนี้รถมันไม่ค่อยปรู ้ดปร้าดแถมมีโบวทิ้งเป็นระยะๆ...แสดงว่าน้ำมันเกียร์ มันโบวทิ้งเองจริงๆ...ไว้ผมเข้าอู่แล้วจะปล่อยทิ้งสั กครึ่งลิตรอ่ะคัฟ...เพราะเกินขีด HOT ไปซะเกือบ2นิ้ว....
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 8 Users Say Thank You to somtao For This Useful Post:
A31@udon (20-12-2011), halley (08-09-2010), i_herejoke (10-10-2011), joaaa (13-03-2010), JUMBOPP (11-07-2010), JZ_P_MAYIM (13-03-2010), membervip (02-03-2012), printset (19-09-2016)