ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-11-2009, 14:51   #11
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
เช้านี้ช่างร้านตั้งศูนย์เช็คแล้วปกติครับ

ลุงมูนพูดแบบเดียวกับช่างช่วงล่างครับ ถ้าเป็นที่โช้คต้องเป็นทั้งเส้นเป็นแนวๆสลับกันไป ไม่ใช่เป็นที่ขอบนอกอย่างเดียว เช้านี้ช่างตั้ง camber ให้ใหม่จากค่าเก่าด้านที่กินยางจาก +15 เป็น -30 และอีกด้านซ้ายช่างบอกว่ากินนิดหน่อย (แต่ผมสังเกตไม่เห็นชัด) จาก +30 เป็น -10ซึ่งถามช่างช่างบอกว่ที่ต้องตั้งติดลบนิดหน่อยเผื่ ดชดเชยครับ โดยดูจากอาการหน้ายางเป็นหลัก ....หลังจากนั้นก็ปรับโช้คกลับมาใช้เบอร์7 จากเดิมเบอร์ 9....คงต้องลองวิ่งดูสักพัก แต่ปัญหาที่เจอตอนนี้คือเลี้ยวทั้งซ้ายและขวาปรากฏว่ าล้อไปครูดบริเวณยางหัวหัวบันไดข้างรถอะครับ ดังครืดโดยเฉพาะเวลาเลี้ยวแล้วรถมีเอียงด้วย โดนเสียงดังมาก....ทำไงดี ตอนนี้วางแผนจะเลื่อนยางหัวบันไดที่เป็นยางเข้าไปอีก นิดเพื่อหลบรัศมียางวงโตนี้ ถ้าเป็นยางติดรถขอบ 15 มันคงไม่โดนอะครับ....ลุงมูนมีข้อแนะนำมั๊ยครับ นอกจากเลื่อนยางหุ้มบันไดหลบออกไป...ก่อนทำมันไม่โดน เลยทั้งซ้ายและขวาครับ
ผมขอสรุปข้อมูล ดังนี้

คุณคงมีการเปลี่ยนขนาดล้อ ทำให้ ช่างที่ติดตั้ง ต้องเปลี่ยน มุมแคมเบอร์ เพื่อหลบส่วนที่ติด แต่พอเปลี่ยนมุม จึงทำให้ ยางล้อสึกริมนอก และจากสภาพของโช๊คที่แข็งเกิน จึงเกินการสึกของยางที่มีลักษณะเป็นบั้งๆ

แต่พอช่างตั้งศูนย์ แก้ไข ปรับค่าบารานซ์ จึงเกิดการ ติดยางหุ้มบันได

ข้อมูลด้านบน ผมสรุปถูกต้องมั้ยครับ ถ้าถูก ก็อ่านบรรทัดต่อไปครับ

คุณต้องเลือกเอาว่า จะยอมเปลี่ยนย้ายตำแหน่งยางหุ้มบันได หรือ จะยอมให้ยางล้อสึกริมนอกเป็นบั้งๆ ดีครับ