ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-10-2013, 17:37   #7
opensesamie
ClubJZ Web Register

Car Brand: toyata
Engine Type: 2j
คะแนน: 0 opensesamie is on a distinguished road
การทำงานของ ระบบดูด คร่าวๆครับ
หม้อต้มทำหน้าปรับแรงดันและจ่ายแก๊สให้เครื่องยนต์ โดยจะมีตัวปรับการจ่ายอยู่หลักๆ สองตัว คือ Idel และ sense หน้าที่หลักจะมีผลกับรอบเดินเบา เดินเบาไม่ดี ปรับสองตัวนี้คับ

ต่อมาคือวาวกลางสาย ตัวนี้หน้าที่คือจำกัดแก๊สที่จ่ายให้เครื่องยน หรือที่เข้าใจกันทั่วไปว่าจูนหนา จูนบาง นั่นคือหน้าที่ของมันครับ รถไม่มีแรง หรือวิ่งไม่ดี ปรับตัวนี้คับ

แน่นนอน ว่าหากไม่มี มันก้อคือจ่ายหนาตลอดเวลา ชัดเจนว่า ต้องกินเปลือง คับ

วัดรอบมันมีดอกาสเพี้ยนได้ไหมครับ ได้ครับเนื่องจากรถวางเครื่องมาใหม่ รอบอาจจะไม่ตรงกันครับ การแก้ไขอาจต้องดู wiring diagram หรือไม่ก็ต่อวัดรอบแยก น่าจะแม่น กว่าคับ
opensesamie is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม