ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-09-2015, 11:35   #17
Cobra4971
Senior Member

Car Brand: benz
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
มารายงานความคืบหน้าครับ

ผมถอด BOV ออกมาเอาปั๊มลมเป่า ตั้งค่าแรงดันไม่ถึง ๑ บาร์ ลมก็ผ่านได้ ผมเลยคิดวิธีที่จะแก้ไข

ตามรูปที่เห็น ผมเอาโซลินอยด์วาล์ว 12 V. มาทำ BOV เปิดด้วยแรงดูดตอนปล่อยคันเร่งโดยผมเอา BOV ตัวเดิมมาดัดแปลงใส่สวิทซ์เข้าไปข้างใน ให้สปริงใน BOV กดสวิทซ์ไว้ ปล่อยคันเร่งมีแรงดูดมันก็จะปล่อยสวิทซ์ให้ค่อไฟ โซลินอยด์วาล์วก็เปิด เหมือน BOV ธรรมดา ต่อท่อเข้าที่เดิมพอดีเลย

เมื่อเช้าลองดู ทุกอย่างเหมือนเดิมครับ ที่เกจ์ไม่มีแรงดัน ๒,๕๐๐ รอบ มีเสียงหวีดของเทอร์โบเหมือนเดิม ผมสรุปว่า เทอร์โบเสีย น่าจะเป็นที่แกนใบหรือบุชแกน ชุดซ่อมจากจีนก็มาแล้ว พรุ่งนี้จะจัดการมันครับ
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม