ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-05-2010, 21:16   #287
Tigercard
Senior Member

รูปส่วนตัว Tigercard

Car Brand: Benz W123 (กาบข้างและกันชนW126)
Engine Type: 1UZ-FE ฝาครอบเต็ม ปี1996 + LPG หัวฉีด
คะแนน: 0 Tigercard is on a distinguished road
มีเรื่องเกี่ยวกับแอร์มาปรึกษาครับ
คือรถของผมเป็นรถรุ่นเก่า benz w123 วาง1jz-ge ฝาดำ เนื่องจากเป็นรถรุ่นเก่าไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรระบบแอ ร์จึงไม่ค่อยเย็นเลย เคยเปลี่ยนตู้แอร์จากของbenzเดิมไปเปฺ็นแบบตู้แอร์แบ บใหม่(เปลื่ยนวาล์ว,ไดร์เออร์ เดินท่อใหม่)ก็ไม่เห็นเย็น เลยลองเปลี่ยนกลับมาใช้ตู้แอร์benzแบบเดิม(เปลื่ยนวา ล์ว,ไดร์เออร์ เดินท่อใหม่)อีกครั้ง แถมมีการดัดแปลงเล็กน้อยคือ แอร์benzเดิมจะไม่สามารถปรับอุณหภูมิความเย็นได้ ปรับได้แต่ความแรงของลม ช่างก็ติดตั้งตัวปรับอุณหภูมิให้ไม่รู้ว่าใช่เทอร์โม สตัทหรือเปล่า ติดอยู่ติดกับตู้แอร์เลย จะหมุนปรับก็ลำบากเพราะอยู่ใต้คอนโซนรถ ผมจึงหมุนให้แอร์เย็นสุดไว้ก่อน แล้วก็ไม่ได้ไปยุ่งกับมันอีกเลย
ร่ายมาสะยาว คราวนี้ถึงคำถามครับ คือ ปัจจุบันแอร์รถผมก็ปรับแต่ความแรงของลม โดยมากก็จะเปิดเบอร์3แรงสุดอยู่แล้วแอร์ก็เย็นดี พอเริ่มหนาวก็จะปรับลดเป็นเบอร์2 ลมแรงน้อยหน่อย ความเย็นก็เริ่มลดลงสักพักมีควันออกมา ตอนแรกผมก็คิดว่าลมเย็นจัดจนเป็นไอแต่ลองสัมผัสดูลมก ็ไม่ค่อยเย็นสักหน่อย จนต้องปรับเป็นลมเบอร์3เหมือนเดิมคือลมแรงสุด ความเย็นของลมก็เริ่มเย็นเจี๊ยบกลับมาอีกครั้งไม่ทรา บว่าเป็นมาจากสาเหตุใด ตู้แอร์ผมจะเป็นน้ำแข็งตอนเปิดลมแอร์เบอร์2หรือเปล่า จึงทำให้ลมแอร์ไม่เย็นครับ มีอีกเรื่องครับช่างแอร์บอกผมว่าคอมผมไม่มีแรงต้องเร ่งเครื่องสัก2,000รอบแอร์ถึงเย็นไม่รู้จะเกี่ยวกันหร ือเปล่าครับ ควรเปลื่ยนคอมแอร์ด้วยหรือเปล่าครับ ท่านใดพอทราบก็ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลย
ครับ
Tigercard is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Tigercard For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)