ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-06-2010, 16:11   #9
Peace_Keeper
Junior Member

รูปส่วนตัว Peace_Keeper

Car Brand: MB W201 จ่ายตลาด
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 Peace_Keeper is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ atomic อ่านกระทู้
เป็นคนที่ทำความสะอาดห่องเครื่องเอง
ไม่ให้ร้านล้างรถทำเนื่องจากไม่ได้ดั่งใจ

อันดับแรก ถ้าต้องการให้แจ่มจริงๆ คงต้องใช้เวลาพอสมควรและมีความตั้งใจที่จะทำอย่างจริ งจัง

ในครั้งแรกอาจจะยากและเหนื่อยมากมายหน่อย แต่ต้องขอบอกว่าคุ้มแสนคุ้ม และครั้งต่อไปก้อจะง่ายในการดูแลรักษา ครับ

1. ใช้ rosso น้ำยาล้างห้องเครื่องที่ขายทั่วไปตามเชียงกง ส่วนใหญ่แนะนำให้ผสมน้ำมัน แต่ผมไม่ได้ผสมอะไร ใช้น้ำยานั้นเลย แต่จะมีข้อเสียอยู่คือ เมื่อใช้น้ำยานี้ล้างและส่วนที่เป็น ยางจะด่าง แต่ไม่เป็นไร ทิ้งไว้สักสองวันรอยด่างจะหายไปเอง

เครื่องมือที่ใช้ แปรงสีฟัน, ฟองน้ำ, แปรงทาสี คือพยายามให้มีหลายขนาดหน่อย เพื่อที่จะได้ใช้ให้เหมาะสมกับพี้นที่

โดยเริ่มจากด้านใน หลังเครื่อง เอาแปรงทั้งหลาย ค่อยๆ ทาไปเรื่อยๆ ที่มีน้ำมันค้างหนาอยู่ก้อให้เอาแปรงทาซ้ำๆ ให้ความสกปรกละลายไป ต้องระวังส่วนของ สายไฟทั้งหมด ที่เป็นขั้วหรือข้อต่อต่างๆ หลังจากนั้น ก้อเอาผ้าชุบน้ำให้ชุ่มๆ แล้วบีบน้ำไล่ไปเรื่อยๆ

ค่อยๆ ทำไปวันละนิดวันละหน่อย อย่างของผม ใช้เวลาสองอาทิตย์ หลังจากวางเครื่องเสร็จ ก้อค่อยๆ เก็บไปวันละนิดวันละหน่อย วันไหนมีเวลามากหน่อยก้อทำยาวครับ

หลังจากเสร็จแล้ว ทีนี้คุณจะรู้ถึงความสุขเมื่อคุณเปิดฝากระโปรงขึ้นมา และที่สำคัญ อยู่ได้อย่างนาน ไม่ต้องรักษาอะไรมากมาย เพียงแค่ เอาผ้าชุบน้ำมาเช็ด ก้อพอ วางหน่อย ก้อเอา ยาขัดมาขัดบ้าง เท่านั้นแหละครับ

สำหรับปัญหาที่จะเกิดขึ้น ก็คือ ถ้าคุณเอาน้ำฉีด เข้าไป น้ำโดนบางส่วนที่อันตราย งานคุณก้อเข้า และน้ำที่คุณฉีดเข้าไป เราไม่รู้ว่าไปขังอยู่ส่วนไหนบ้าง ถ้าเป็นเหล็กก็จะเป็นสนิม แต่ถ้าคุณใจเย็นพอ ค่อยๆ ทำไป เรื่องเหล่านี้จะไม่เกิดขึ้นให้เป็นปัญหาหนักใจครับ

ขอถามด้วยครับ

ใช้น้ำมันก๊าดเพียวๆหรือน้ำมันเบนซิน หรือว่าใช้น้ำมันก๊าดผสมrossoที่บอกได้หรือเปล่าครับ หรือต้องใช้น้ำมันอะไรผสมครับ

แล้วมัน Razzo หรือ Rosso ครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Peace_Keeper : 04-06-2010 เมื่อ 16:16.
Peace_Keeper is offline  
The Following 4 Users Say Thank You to Peace_Keeper For This Useful Post:
bank4321 (09-05-2013), JZ_P_MAYIM (04-06-2010), kao264 (17-02-2011), Lucky (03-06-2011)