ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-09-2009, 14:14   #25
toei
Senior Member

คะแนน: 17 toei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ตอนนี้ เมื่อยังไม่เกิดสิ่งผิดปกติ จึงวิเคราะห์ลงไปไม่ได้ครับ

ซึ่งแรกๆที่สงสัยคือ การที่สตาร์ทติดยาก อาจจะเป็นเพราะว่า ขั้วแบตฯหลวม หรือ เซนเซอร์ THW มีปัญหา ซึ่ง 2 ประเด็นนี้ จบไปแล้วครับ

เรื่องคอยล์ร้าว หรือ OXเซนเซอร์ชำรุดนั้น ตัดประเด็นออกได้เลยครับ (OX ไม่ได้ใช้งานตอนสตาร์ทเครื่องครับ จะมีผลก็ต่อเมื่อเครื่องยนต์ร้อนแล้ว ส่วนเรื่องคอยล์นั้น ถ้ามีปัญหา จะมีปัญหาทุกช่วงเวลาครับ) ส่วนเรื่องหัวฉีดรั่ว ยังสงสัยอยู่ครับ ผมจึงให้ สตาร์ทใช้รถเมื่อตอนเที่ยงคืน แล้วให้สตาร์ทอีกทีตอนตีหนึ่งครับ ถ้าสตาร์ทติด จึงน่าจะตัดประเด็นเรื่องผีหลอกออกไปครับ (พูดเล่น) ผมจึงจะมุ่งประเด็นมาที่เรื่องหัวฉีดรั่วครับผม ซึ่งอาการสตาร์ทไม่ติดนั้น อาจจะเป็นผลมาจาก น้ำมันท่วมก็ได้ครับ
ติดตามความรู้ครับ อ.มูนนอกจากหลักวิชาการแล้ว...พักนี้เริ่มมีมุกมาแซว ให้คลายเครียดครับ...
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to toei For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)