ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-02-2010, 16:33   #13
bunnakon2
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว bunnakon2

Car Brand: ิBMW / ducati
Engine Type: vvt-i เท่านั้น
คะแนน: 15 bunnakon2 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
เบาดับ แต่สตาร์ทติดนั้น ตัวการมาจากหลายกรณีครับ (ชี้ชัดทีเดียวไม่ได้ครับ ยิ่งถ้ามีการใช้ระบบแก๊สร่วมด้วย ตัวแปรยิ่งแยกย่อยไปอีกมากครับ) แต่ส่วนใหญ่ที่เป็นปัญหา ก็มาจาก มีการปรับรอบเดินเบาตรงปีกผีเสื้อ เพื่อต้องการประหยัดเชื้อเพลิง ซึ่งตั้งปรับไม่ค่อยถูกต้องจึงเกิดอาการนี้ได้ครับ (ผมอยากจะบอกว่า การตั้งองศาปีกผีเสื้อเพื่อต้องการประหยัดนั้น สำหรับเครื่องยนต์ที่ควบคุมด้วยอิเลคทรอนิคนั้น ควรให้เป็นการกระทำวิธีสุดท้ายครับ แต่ช่างส่วนใหญ่เลือกที่จะปรับแก้เป็นวิธีแรกสุด คงเพราะว่าเห็นว่า ง่ายและเห็นผลชัด และติดทักษะมาจากระบบคาร์บูเรเตอร์ แต่ลืมนึกไปว่า ECU ควบคุมอยู่ จึงทำให้ระบบอื่นๆ รวนไปหมดเลยครับ)

ส่วนประเด็นตัวการอื่น ก็มาจาก
  • หัวเทียน
  • คอยล์
  • สายหัวเทียน
  • มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาและปีกผีเสื้อสกปรก
  • กรองอากาศตัน
  • กรองเบนซินตัน
  • ระบบแวคคั่มมีปัญหา
  • ฯลฯ
เพิมเติมนิดนะครับ
สัญญาณความเร็วไม่ครบ(เจไม่โบจะออกอาการให้เห็นบ่อยๆ )

สัญญาณเบรกไม่เข้ากล่อง

สัญาณญาณ idl ไม่ตรง(เนื่องมาจากการไปตั้งลิ้นปีกผีเสื้อ)

ก็เป็นสาเหตุให้เครื่องดับได้เหมือนกัน
bunnakon2 is offline  
The Following 3 Users Say Thank You to bunnakon2 For This Useful Post:
evolution989 (22-09-2011), Lucky (03-06-2011), tfr_jz (10-09-2011)