ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-09-2008, 22:28   #55
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei อ่านกระทู้
สุดท้าย ไปทดสอบการวิ่งใช้งาน สวิทช์ O/Dใช้งานได้ตามปกติ หลอดไฟแสดงสถานะ ติด และสามารถเช็คโค้ตเกียร์ได้ มาทดสอบการวิ่งในโหมด PWR การวิ่งในโหมดนี้ สามรถวิ่งโดยที่ระบบมันลากรอบให้สูงกว่าเดิมประ มาณ 200-300 รอบ จริงๆแล้วตามความคิดผม ในระบบ VVTi นั้นมันค่อนข้างฉลาด ในโหมดPWR บางที่ผมไม่ต้องใช้เลย ใช้การขับแบบกดคันเร่งลึกๆ มันก็จะลากรอบให้เราได้เหมือนกัน โดยเฉพาะรถรุ่นใหม่ๆ แบบวีออส ยาริส จะไม่มีปุ่มพวก O/D หรือ PWR.มาให้เลย มันสามารถเรียนรู้จากการขับของเรา คือถ้าเรากดคันเร่งแบบไหน ระบบมันเหมือนจะรู้ใจเราจะลากรอบหรือ เชนเกียร์ให้เราได้ตามต้องการเพียงแต่เราต้องเรียนรู ้การขับให้เกิดความชำนาญเท่านั้น VVTi ในปัจจุบันมันอาจจะฉลาดกว่า VVTi เมื่อ 10กว่าปีที่แล้ว ผมก็ยังสงสัยไม่รู้เหมือนกัน สรุปการติดตั้งและใช้งานได้ตามต้องการ อาจจะงงกันบ้างต้องขออภัย มือใหม่ด้วยนะครับ ทั้งนี้ถ้าใครอยากจะทำเองแบบผม ก็ลองมาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันนะครับ...ต่อไปต้องรอดูขอ งคุณจิ๊บบ้างแล้ว..เสร็จแล้วมาอวดเพื่อนๆบ้างนะครับ. ..
เป็นตามที่คุณว่าจริงๆครับ แต่ระบบ Power รุ่นใหม่ ก็ยังกินน้ำมันมากกว่า ระบบปกติ อยู่ดีครับ ถึงแม้ว่า ระบบมันจะควบคุมการทำงานตามพฤกติกรรมของคนขับก็ ตาม แต่ว่า ระบบ คิกดาวน์ มันจะทำงานเร็วกว่า ระบบ ปกติ ครับ (เชนเกียร์เพื่อสร้างแรงบิด) ทำให้ กินน้ำมันมากขึ้นครับ (ส่วนนี้ ผมได้ความรู้มาจาก อ.บีครับ)

ซึ่งหลังจากที่ผมได้รู้มา จึงทำให้อยากจะทดสอบว่า ที่ อ.บีกล่าวนั้น จริงมั้ย ได้จังหวะเย็นนั้นมีโอกาสขับรถทางตรงยาวๆ จึงทดสอบกดสวิทช์ Power ขับดูครับ ผมกดขับใช้ได้ไม่ถึง 3 นาที ในใจก็เชื่อว่าน่าจะจริง แต่ที่ผมต้องปิดโหมดนี้ เพราะว่า ผมกลัววิญญาณที่ชอบความเร็วสูงที่เคยสิงสู่ผมอยู่หลา ยปีก่อน จะกลับมาแล้วไม่ยอมจากไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 21-09-2008 เมื่อ 22:30.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
idea_nova (08-12-2012), khwan1j (11-02-2014), printset (26-08-2016), rose (08-09-2012)