ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-09-2008, 22:19   #53
toei
Senior Member

คะแนน: 17 toei is on a distinguished road
สุดท้าย ไปทดสอบการวิ่งใช้งาน สวิทช์ O/Dใช้งานได้ตามปกติ หลอดไฟแสดงสถานะ ติด และสามารถเช็คโค้ตเกียร์ได้ มาทดสอบการวิ่งในโหมด PWR การวิ่งในโหมดนี้ สามรถวิ่งโดยที่ระบบมันลากรอบให้สูงกว่าเดิมประมาณ 200-300 รอบ จริงๆแล้วตามความคิดผม ในระบบ VVTi นั้นมันค่อนข้างฉลาด ในโหมดPWR บางที่ผมไม่ต้องใช้เลย ใช้การขับแบบกดคันเร่งลึกๆ มันก็จะลากรอบให้เราได้เหมือนกัน โดยเฉพาะรถรุ่นใหม่ๆ แบบวีออส ยาริส จะไม่มีปุ่มพวก O/D หรือ PWR.มาให้เลย มันสามารถเรียนรู้จากการขับของเรา คือถ้าเรากดคันเร่งแบบไหน ระบบมันเหมือนจะรู้ใจเราจะลากรอบหรือ เชนเกียร์ให้เราได้ตามต้องการเพียงแต่เราต้องเรียนรู ้การขับให้เกิดความชำนาญเท่านั้น VVTi ในปัจจุบันมันอาจจะฉลาดกว่า VVTi เมื่อ 10กว่าปีที่แล้ว ผมก็ยังสงสัยไม่รู้เหมือนกัน สรุปการติดตั้งและใช้งานได้ตามต้องการ อาจจะงงกันบ้างต้องขออภัย มือใหม่ด้วยนะครับ ทั้งนี้ถ้าใครอยากจะทำเองแบบผม ก็ลองมาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันนะครับ...ต่อไปต้องรอดูขอ งคุณจิ๊บบ้างแล้ว..เสร็จแล้วมาอวดเพื่อนๆบ้างนะครับ. ..
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to toei For This Useful Post:
idea_nova (08-12-2012), JZ_P_MAYIM (12-10-2009), khwan1j (11-02-2014)